Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว..........." ผัดพริกขิงไข่เค็ม " .....>>

ผีเสื้อ....มีไข่เค็มชำรุดนอนแอ้งแม๊งอยู่ในตู้เย็นมาหลายเพลาแล้ว  แถมเด็กที่บ้านก็ไม่ได้บอกว่ามีอะไรในตู้เย็นบ้าง  พอมาเปิดตู้เย็นหามะนาว  จะมาทำชามะนาวซะหน่อย เลยเห็นเข้า  ก็เลยเอามาจัดการซะเลย  เป็นเมนูง่าย ๆ ที่เมื่อก่อนจะทำบ่อย ๆ เพราะทำทีนึงเยอะเลยครับ  แล้วใส่อับไว้ทานได้หลายวัน  แต่ทำเยอะยังไง  ไม่เคยเกิน 2 วัน  เกลี้ยงซะแล้ว  เพราะใครมาเปิดตู่หาอะไรกินไม่ได้  ก็เอาเจ้านี่แหละ มาคลุกกับข้าวสวยร้อน ๆ ก็รอดตาย หายหิวกันไปได้แล้วมื้อนึง

ผีเสื้อ....เมื่อก่อน  ที่บ้านผม  จะเลี้ยงเป็ดไว้มากพอสมควร ไม่เคยนับนะว่ามันกี่ตัว  แต่จะมีเล้าไม่ใหญ่  อยู่ด้านข้างกับโรงเรือ  แฮ่ะ ๆ บ้านริมน้ำสมัยก่อนนะครับ  ต้องมีเรือ  สมัยนี้มีแต่โรงรถ  ที่บ้านผม  มีทั้งรถ ทั้งเรือ เลยมีมันทั้ง 2 โรงเลยครับ  เป็ดที่ว่า  จะเลี้ยงแบบปล่อย ๆนะครับ แต่มันจะออกไข่ไว้กับพื้น  เราต้องเข้าไปเก็บไข่ของมันตอนสาย ๆ หลังจากไล่ลงน้ำไปหมดแล้ว ที่บ้านเลยมีไข่เป็ดกินเป็นพื้น  ไข่ไก่จะน้อยกว่า  นอกจากคุณแม่จะทำขนมเค้ก หรือพวกขนมอบของฝรั่งทั้งหลาย  ถึงจะไปซื้อไข่ไก่มาใช้ครับ

ผีเสื้อ....พอไข่เป็ดเริ่มมากเข้า กินไม่ทัน  คุณยายของผมจะทำไข่เค็ม  ซึ่งผมชอบมาก  เอามากินกับข้าวต้มอร่อยมากเลย  ไข่แดงมันเยิ้มเลยครับ ไม่เหมือนสมัยนี้  ที่หาไข่แดงเยิ้ม ๆ แบบเมื่อก่อน ไม่ค่อยมี  กรรมวิธีการทำไข่เค็มนั้นไม่ยาก  คุณยายจะเตรียมน้ำเกลือละลายไว้  แต่การวัดระดับความเค็มแบบคนโบราณนั้น  จะวัดได้จาก  การที่เราละลายน้ำเกลือจนคิดว่ามันเข้มข้นได้ที่แล้ว  ก็เอาข้าวสุก มา 2 - 3 เม็ด  มาหย่อนลงไปในน้ำเกลือนั้น  ถ้าข้าวสุกจมลงไป  ก็ยังใช้ไม่ได้  เพิ่มเกลือเข้าไปอีก  ทดลองอีก จนกว่า ข้าสุกจะลอยได้ในน้ำเกลือนั้น  เราก็เอาไข่เป็ดลงไปดองไว้ครับ  ใส่ให้น้ำเกลือท่วมไข่นะครับ  เอาเฉลว ( รู้จักกันไม๊อ่ะ )  เป็นไม้ไผ่เหมือนตอก  มาสานเป็นวงขนาดพอดีกับหม้อที่ดองไข่ ปิดลงไป  กันไข่ลอยขึ้นมาครับ

ผีเสื้อ....ทิ้งไว้ 7 วัน  เอามาทำไข่ดาวได้อร่อยยอดเยี่ยม  15 วันไปแล้ว  เอามาต้มเป็นไข่เค็ม  เอากินกับข้าวต้มเฉย ๆ หรือจะเอามาทำยำไข่เค็ม หรือทำไส้ขนมก็แล้วแต่  อร่อยทั้งนั้นครับ  นี่แหละครับ  การทำไข่เค็มแบบที่บ้านของผมเมื่อสมัยก่อนครับ

ผีเสื้อ....จะทำผัดพริกขิงไข่เค็ม  ผมพาพี่ ๆ ออกทะเลมาซะไกลเลยครับ  ต้องขออภัยด้วยครับ ( สำหรับพี่ ๆที่ไม่ชอบนะครับ )  งั้นมาลองชมกันดีกว่าครับว่า  กับข้าวที่ทำง่าย ๆ เก็บได้นานพอสมควรนั้น  ทำง่ายมากครับ  ไม่ยุ่งยากอะไรเลยครับ  กับข้าวอาจจะโบราณไปซักหน่อย  แต่ผมเคยทานมาแบบนี้  เลยนำมาให้ชมกันเล่น ๆ ครับ

จากคุณ : OverEat - [ 4 ก.ค. 51 10:05:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom