Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ ครัวแม่มิ้น @@ ยำส้มโอสมุนไพร ... มื้อเบา ๆ ก่อนนอนคืนนี้ค่ะ ^^

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน flower

วันหยุดเสาร์อาทิตย์นี้  ตรีอยู่บ้านอย่างเดียวเลยค่ะ ไม่ได้เขยื้อนตัวออกไปไหนเลย
    สาเหตุแรก ขี้เกียจ  สาเหตุที่สอง ลดค่าใช้จ่าย สาเหตุที่สาม ไม่เพิ่มคาร์บอนไดออกไซด์เพื่อลดโลกร้อน  =)

วันก่อนที่ทำงานตรีจัดสัปดาห์ 5 ส.  และก็มีวิทยากร ดร.จิรพล สินธุนาวา มาบรรยายเรื่องภาวะโลกร้อน อาจารย์บรรยายได้ดีมาก ๆ เลยค่ะ ตรีเคยไปเข้าค่ายผู้พิทักษ์พลังเมื่อหลายปีก่อนโดยมีอาจารย์เป็นวิทยากร
    ... ยังจำคำพูดอาจารย์ได้เลยค่ะว่า ... หลังจากเค้าค่ายเป็นผู้พิทักษ์พลังงานนี้แล้ว คุณไม่ต้องไปบอกใครให้เค้าปฏิบัติตาม แต่คุณต้องทำให้คนอื่นเห็นเป็นแบบอย่าง .... วู้....กินใจเลยค่ะ Y_Y

... แต่คราวนี้ฟังเสร็จแล้วก็หดหู่ค่ะ .... ตอนนี้เราคงป้องกันไม่ได้แล้ว มีแต่วิธีรับมือกับภาวะนี้
    ช่วงนี้ถ้าลดการเพิ่มคาร์บอนไดออกไซด์ ทำให้โลกมีอุณหภูมิสูงขึ้น ซึ่งเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้น้ำแข็งขั้วโลกละลาย  ก็ช่วยๆ กันนะคะ (ไม่ต้องถึงกับขั้น งดหายใจปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ก็ได้ค่ะ 555 ^^")
    .... แต่คาดว่าในช่วงชีวิตของเรานี้คงได้เจอะเจอกับภัยธรรมชาติที่ไม่เคยเจอกันอีกเยอะเลยค่ะ  ... อาจารย์บอกว่าให้ทำบุญเยอะ ๆ ค่ะ เผื่อจะรอด >.<

ช่วงนี้ตรีก็ใช้ขนส่งมวลชนเพิ่มขึ้น  เก็บรถไว้เฝ้าบ้านบ้าง  เปิดหน้าต่างรับลมแทนเปิดแอร์บ้าง  ฝึกทนร้อนกันบ้างค่ะ อิ อิ ^^"
    ทรัพยากรทุกอย่างก็ใช้ให้คุ้มค่าที่สุดนะคะ ลดปริมาณขยะที่จะเกิดขึ้น ถุงพลาสติก กล่องโฟม เป็นไปได้ก็ช่วยกันงดใช้นะคะ

ก่อนออกจากบ้าน ก็ยืดอกพกถุงผ้า(ก้นครัว)  กล่องใส่อาหาร เตรียมพร้อมกันด้วยนะคะ

ตรีเคยจำได้ค่ะ ... ว่าตอนเด็ก ๆ จะทำตามโฆษณาที่เด็กเดินไปปิดไฟพร้อมกับบอกว่า ... ช่วยชาติ ... จนปัจจุบันเป็นสาว(เหลือน้อย)ก็ต้องกลับมาทำเหมือนเดิม .... แต่แทนที่จะบอกว่าช่วยชาติ ... ตอนนี้ต้องบอกว่า ... ช่วยโลก ... แล้วค่ะ ^^"

.... พล่ามมายาว ... ไม่ได้เกี่ยวกับอาหารมื้อนี้เลย ^^"

เอ๊ะ ... จะว่าไม่เกี่ยวก็ไม่ได้ค่ะ ... เพราะอาหารมื้อนี้ส่วนประกอบหลาย ๆ อย่างก็หยิบฉวยเอาข้าง ๆ บ้านนี้ล่ะค่ะ  ตั้งแต่ส้มโอ พริก ตะไคร้ มะพร้าว ใบมะกรูด หน่อกะลา ใบยอ
    ... เป็นมื้อเบา ๆ ก่อนนอน ที่รสชาติจัดจ้าน เต็มไปด้วยคุณค่าทางอาหารทีเดียวเลยค่ะ ^^

จากคุณ : Triny - [ 6 ก.ค. 51 19:36:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom