Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ Review หนูแดงพาชิม " La Tour D'Argent at Le Normandie @@

หวัดดีคับทุกคน  มาเจอกันอีกแล้ว แล้ว....zax

จากกระทู้ที่แล้ว
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D6758801/D6758801.html#34

- รูปภาพ อาจไม่สวย เด่น ดีอะไรนักคับ  งานนี้กล้องปรับ WB ได้แค่เท่าที่เห็นด้วยคับ
      -  รูปภาพ อาจบรรยายอะไรไม่หมด เท่ากันไปลองเห็นด้วยตา และทานด้วยตัวเอง
      -  กระทู้นี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วน ๆ คับ อาจแตกต่างจากบางคนคับ
      - หากทีข้อมูลใด ๆ ผิดพลาด และจำชื่ออาหารโดยบอกถูก ผิด หรือ เขียนผิดไปก็ขออภัย ด้วยคับ

เชื่อว่าคนเราทุก ๆ คนนั้น ย่อมมีสิ่งที่เราอยากได้ อยากมี อยากไป หรืออะไรก็แล้วแต่
    ในใจทุก ๆ คน บางคนก็อยากได้อะไร ๆ จากที่เคยตอนเป็นเด็ก โตขึ้นมาก็มีอาจเปลี่ยนไปบ้างตามความคิด
    ตามอายุ หรือ ตามความสามารถ ในด้านต่าง ๆ

ซึ่งถ้าเป็นผู้ ญ บางคน " Must have" อาจเป็นในเรื่อง กระเป๋า, เครื่องประดับ, รองเท้า หรืออื่น ๆ
    ผู้ชาย ก็คงแตกต่างกันไป แต่ที่แน่ ๆ รถในฝันผู้ชาย คงมีกันทุกคนในฝันก็คงทำให้ฝันเป็นจริง ได้บ้าง
    ไม่ได้บ้าง ขึ้นอยู่กับอะไร ๆ หลาย ๆ อย่าง

แต่สิ่งหนึ่งที่ผม "อยาก" คือ การได้ทานอาหาร ที่ ๆ อยากทาน และก็คงเป็นสิ่งที่เริ่มสนองตัวเองได้
    มาสักระยะหนึ่ง แต่บางครั้งผมก็อยากไปทานอาหารที่เป็นร้านชื่อดัง และมีตำนาน ที่อยุ่ต่างประเทศ
    แต่ทว่า ด้วยเงินเพียงน้อยนิดที่ผมมี คงไม่มีความสามารถทำได้อย่างที่หวัง เพราะการบินไปทานที่ต่างประเทศนั้น
    ค่าใช้จ่าย ทั้งค่าเครื่องบินไปและกลับ ค่าที่พัก ค่าอาหาร ค่าเครื่องดื่ม มันก็ใช้มากในระดับหนึ่งแล้ว
    และเพียงแค่บินไปชิมแค่นี้ คงไม่คุ้มต้องรวมเที่ยวไปในตัว มันก็ยิ่งทำให้เพิ่ม ค่าใช้จ่าย มากขึ้นไปอีกใช่ไหมคับ!!

ทว่า บางครั้ง...กับโลก ณ ปัจจุบัน นั้น มันทำให้สิ่งที่ผมอยากเป็นจริงได้มากขึ้น และหลังจากที่ผมรู้ข่าว
    ก็ยิ่งทำให้ดีใจเหมือน เด็กที่รู้ว่าจะได้ของที่อยากได้จริง ๆ จากกระทู้ วันเกิดผมที่ได้พาครอบครัวที่บ้านไปทานอาหาร
    ที่ Le Normandie นั้น ได้แจ้งกับผมว่าจะมีงาน La Tour D'Argent  ซึ่งทำให้ผมรู้สึกความฝัน และความอยาก
    ในตัวของผมส่วนหนึ่งจะเป็นจริงแล้วในเวลาอันใกล้นี้  เพราะผมเคยได้ดูรูปสมัยตอนที่ผ่านมานานแล้วว่า
    ร้านนี้ที่ฝรั่งเศลนั่น สวยงามมาก ๆ และน่าไปรับประทานอาหารเป็นที่สุด และยิ่งผมโตขึ้นมาแล้วนั้นเริ่มได้ทาน
    อาหารชาตินี้มากขึ้น ยิ่งทำให้ผมอยากทานอาหารของที่ร้านนี้เป็นที่สุด เพราะอาหารชาตินี้แล้วนั้นเป็นอาหารที่
    ผมเรียกได้ว่าโปรดปรานที่สุด มากกว่าอาหารญีปุ่นด้วยซ้ำไป

La Tour D'Argent f_france นั่นเป็นร้านที่เก่าแก่ ติดกับแม่น้ำที่สวยงามมาก ๆ
    สิ่งหนึ่ง คือ ความเก่าแก่ของร้าน ที่มีสูตรอาหารสืบทอดกันมาหลายชั่วคนแล้ว
    จากข้อมูลคร่าว ๆ ที่ผมรู้นั้น ร้านนี้เริ่มดำเนินการเปิดมาตั้งแต่ ปี 1582  ซึ่งรวมแล้วก็ราว ๆ  426 ปี ทีเดียว
    เรียกได้ว่าเก่าแก่มาก ๆ  
    ซึ่งหนึ่งที่เรียกได้ว่าเป็น Signature dish   คือ  " pressed duck"
    ใช้วิธีการอย่างพิธีพิถัน และเป็นสูตรที่ใช้มาอย่างกันยาวนาน เป็ดทุกตัวที่มีการเสริฟ์นั้น
    จะมีการ run number ทุก ๆ ตัวด้วย
    และร้านนี้ยังได้รับการถวายแก่ ราชวงค์ของทางประเทศไทยด้วย
    ด้วย Number 28348, 772301 ในปี 1907 และ 2003
    นี่ก็คงเป็นเพียงคร่าว ๆ ที่เป็นประวัติแค่คร่าว ๆ ส่วนรูปภาพลอง search หาดูได้คับ

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 51 09:07:59

จากคุณ : หนูแดง Masato - [ 9 ก.ค. 51 09:07:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom