Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 140 ... Croissant Pudding with Rum Raisin อุ่นๆ กับ ... แตงไทยปั่น เย็นชื่นใจค่ะ <==

หลังจากที่พี่ก้อยเลิกทำร้านกาแฟ นานๆพี่ก้อยถึงจะได้ไปจ่ายกับข้าวที่ Makro ซักทีค่ะ พอดีอาทิตย์ที่ผ่านมา พี่ก้อยต้องทำ Bolognese สามหม้อโตๆ ส่งขึ้นไปที่ร้านพี่สาวที่เขาใหญ่ ไป Makro ทีไร พี่ก้อยเป็นต้องซื้อ ครัวซองเนยสดของเค้ามาฝากคุณพ่อเสมอเลยค่ะ อร่อยเหมือนกันนะคะ นิ่มๆ เนื้อนุ่มๆ เมื่อก่อนจำได้ว่าเค้าขายถุงละซักหกชิ้น ราคาซักสามสิบกว่าบาท เดี๋ยวนี้เนยแพง แป้งแพง หนล่าสุดเนี่ยได้มาถุงละ 5 ชิ้น 49 บาท

เมื่อวานค้นๆตู้เย็น ... อ้าว ... คุณพ่อเพิ่งกินไปสองชิ้นเอง

ความอยากกิน bread pudding พุ่งจี๊ดเลยค่ะ

bread pudding เป็นขนมที่ทำง่ายนะคะ ไม่ต้องใช้ฝีมืออะไรมากมายในด้านเบเกอรี่ ก็ทำออกมาได้อร่อยค่ะ กินร้อนๆ ตอนอบออกมาใหม่ๆ ... อุย ... เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมค่ะ  ยิ่ง bread pudding ที่ใช้ croissant มาทำเนี่ย ยิ่งอร่อยค่ะ เพราะเนื้อ croissant เค้าเป็นชั้นๆ แล้วมีความหอมมันของเนยแทรกอยู่ในเนื้ออยู่แล้ว แถมเปลือกก็อบออกมาได้กรอบๆซะด้วยค่ะ

ใครมี croissant เก่าๆ ติดตู้เย็นอยู่ ... พี่ก้อยจะชวนมาทำ Croissant Pud กันค่ะ ทานตอนบ่ายๆ กับ แตงไทยปั่น ทำให้การอยู่บ้านมีความสุขขึ้นจมเลยค่ะ ไม่ต้องออกไปขนมยามบ่ายที่ไหนให้เสียสตังค์ตามประสายุคสมัยน้ำมันแพงอย่างนี้ค่ะ

อ้อ ... ถ้าใครอยากทำ Bolognese ... ลองเข้าไปดูในนี้นะคะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=jekyll-and-hyde&month=01-2006&date=18&group=1&gblog=8

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 13 ก.ค. 51 21:11:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom