Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย...ก๋วยเตี๋ยวเจ๊ชิว โพธาราม หนึ่งในตำนานของถิ่นคนสวยครับ...>>

ทาก....ถ้าเอ่ยถึงโพธาราม  คงจะนึกถึงคำขวัญที่ว่า คนสวยโพธาราม  คนงามบ้านโป่ง กันเป็นแน่  และสาว ๆ ทั้ง 2 แหล่งนี้  ก้สวยได้ใจจริง ๆ ซะด้วยซิครับ  ( แฮ่ะ ๆ แต่สู้บางคนฑีของผมไม่ได้หรอกครับ.......ฮา )

ทาก....สำหรับท่านที่ชื่นชอบในรสของก๋วยเตี๋ยวที่เป็นแบบรสชาติลูกทุ่งแท้ ๆ ต้มยำหมูบะช่อน้ำใส ใส่ถั่วป่นหอม ๆ โรยกุ้งแห้งแดง ๆ ตัวน้อย ๆ มาในชาม  ซดกันมันส์หยดละก็  ขอให้ตามผมมาชิมร้านนี้ดูหน่อยปะไร

ทาก....ว่าแต่...ก๋วยเตี๋ยวสไตล์นี้  มันต้องออกมานอกเมืองกันหน่อยครับ ไม่ไกลเท่าไหร่ครับ หรือจะแวะมาเมื่อผ่านมาด้านนี้ เมืองนี้ละก็  ดีที่สุดครับ  วันนี้ผมจะพามาชิมก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำแบบโบราณ กันที่อำเภอโพธาราม จังหวัดราชบุรีครับ  ผมจะพามาที่ ร้านเจ๊ชิวครับผม

ทาก....ร้านนี้หาไม่ยากเลยครับ  เมื่อท่านขับรถมาจากกรุงเทพฯ มุ่งหน้าไปราชบุรี เมื่อเลยนครปฐมมาแล้ว  เลยมาเรื่อย ๆ ตามป้ายบอกทาง ราชบุรีแล้ว  เมื่อถึงทางแยกบางแพ  ที่ตอนนี้  มีสะพานลอยข้ามแยกไปแล้วเพื่อรถที่จะตรงไปราชบุรี จะได้ไม่ต้องรอสัญญาณไฟ  ท่านเบี่ยงมทางซ้ายนิดนึง  เพื่อที่จะเลี้ยวขวาเข้าโพธาราม  เพราะถ้าท่านเลี้ยวซ้ายท่านก็จะไปดำเนินสะดวกครับ

ทาก....พอเลี้ยวมาแล้วท่านก็ตรงสถานเดียวเลยครับ จนถึงทางแยกทางรถไฟ  จะมีป้ายบอกไปโรงพยาบาลโพธาราม  ท่านก็เลี้ยวซ้ายมาเลย เจออีก 1 ไฟแดง ก็เลี้ยวมาทางซ้าย  ตรงไปอีก 300 เมตร ก็ถึงแล้วครับ  สภาพร้านจะเป็นเพิง ๆ ดังในภาพ  แต่อย่าเพิ่งร้องยี้  เพราะที่นี่  ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ทั้งหลาย ยังมานั่งทานที่ร้านนี่เลยครับ  ลองชิมดูก่อนนะ  อย่าเพิ่งตัดสินจากภาพตรงหน้าครับ....ไปหาที่นั่งกันครับ...

จากคุณ : OverEat - [ 14 ก.ค. 51 20:21:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom