Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Calamity พาไปเที่ยว] - - - - - " หัวหิน ถิ่นมีหอย " [ตอนที่ 1] " ร้านแดง อาหารทะเล ณ แม่กลอง สมุทรสงคราม " - - - - -

เมื่อวันที่ 15-17 ก.ค. ที่เพิ่งจะผ่านไป
    กระผมได้มีโอกาสแว่บไปเที่ยวที่หัวหินถิ่นเก่าอีกครั้ง
    เนื่องด้วยเวลาอันประจวบเหมาะ และมีโปรโมชั่นที่พักจาก บัตรเครดิตยี่ห้อหนึ่ง
    ให้ไปพักที่ Veranda resort & spa
    ราคาพิเศษ ได้พัก 1 คืน ฟรี 1 คืน แถม Upgrade ห้องจาก
    Deluxe เป็น Jacuzzi Seaview ในเดือนเกิดให้เป็นพิเศษอีกต่างหาก
    ราคาแพงกว่ากันอีกตั้งเยอะ ผมเลยถึงกับอดใจไม่ไหวเลยทีเดียวครับ

ผมเริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพ เวลา 10.30 น.
    ขับรถไปราวๆ 1 ชั่วโมงก็ถึงที่แวะที่แรก
    ไม่ต้องสงสัยเลยว่าแวะ ทำอะไร

แวะไปกินสิ !! ใกล้จะเที่ยงแล้ว ผมเกิดความหิวขึ้นมาทันที
    ร้านแรกที่ผมจะพาไปกินกัน เป็นร้านชื่อดัง ที่คิดว่าหลายๆคนคงจะรู้จักเป็นอย่างดี
    เนื่องจากร้านนี้เปิดมานานแล้ว ความอร่อยก็เป็นที่ยอมรับกันในวงกว้าง จากการบอกเล่าปากต่อปาก
    เมื่อก่อน ร้านเล็กมาก มีโต๊ะนั่งอยู่ไม่กี่โต๊ะ ถ้าจำไม่ผิด ราวๆ 7-8 ปีที่แล้วเลยได้มีการขยับขยาย
    ให้ใหญ่ขึ้น มีที่จอดรถอย่างสะดวก

ร้านแดงอาหารทะเล
    นี้มีอยู่สองสาขานะ สาขาแรกเริ่มเลย
    จะอยู่ในซอยใกล้ๆสะพานข้ามแม่น้ำแม่กลอง
    บนถนนสาย ธนบุรี-ปากท่อ จังหวัดสมุทรสงครามครับ

ถ้าวิ่งมาจากกรุงเทพ จะเจอป้ายแดงอาหารทะเล (สาขาที่สอง ซึ่งเป็นของน้องสาว) ก่อน
    ให้เลยมา จนเห็นเห็นป้ายแยกซ้ายเข้าทางคู่ขนานที่ชี้ไปโรงพยาบาลแม่กลอง 2
    ก็ให้เลี้ยวเข้าไปในทางคู่ขนานแล้ววิ่งตรงมา กลับรถที่ใต้สะพานข้ามแม่น้ำแม่กลองครับ
    แล้วก็เลี้ยวซ้ายเข้าซอยแรก (ซ.ราษฎรประสิทธิ์)ตรงเข้าไป ก็จะเห็นร้านแดงอาหารทะเลอยู่ทางขวามือ
    ซึ่งที่จอดรถจะอยู่เลยไปเล็กน้อยครับ

ถ้ามาจากปากท่อ(ขากลับจากหัวหิน) ข้ามสะพานแม่น้ำแม่กลองปุ้บ
    ให้แยกเข้าทางคู่ขนานซ้ายมือ กลับรถมุ่งหน้ากลับไปทางแม่น้ำแม่กลอง ผ่านโรงพยายาบาลแม่กลอง 2
    แล้วก็เลี้ยวขวาเข้าซอย (ซ.ราษฎรประสิทธิ์)ที่อยู่ก่อนถึงทางกลับรถใต้สะพานครับ

ที่ผมชอบกินร้านแดงที่แม่กลองมากกว่า เหตุผลง่ายมากเพราะผมรู้สึกว่ามันอร่อยกว่าน่ะสิครับ

อาหารที่ดังๆของที่นี่ก็จะต้องเป็น ซีฟู้ด แน่นอนอยู่แล้ว ซึ่งที่ผมติดใจมากเป็นพิเศษจะเป็น
    - ปูทะเลตัวใหญ่ๆ
    - ปลาเต๋าเต้ย(รูปร่างเหมือนจาระเม็ด แต่ตัวใหญ่กว่ามาก)
    - ปลาทูแท้ๆตัวเล็ก ที่ไม่ใช่ปลาลังหรือปลาทูยักษ์ที่เห็นตามซุปเปอร์มาร์เก็ตเมืองกรุง
    ปลาทูแท้ตัวเล็กๆเนื้อจะขาว เนื้อละเอียด ไม่ยุ่ย อร่อยกว่าปลาลังตัวใหญ่ๆมากมายครับ

ส่วนเรื่องของการปรุงรสอาหารของที่นี่
    มักจะมีรสออกหวานหน่อยๆครับ
    (ซึ่งผมเห็นว่าเป็นรสที่เหมาะสำหรับทุกคนในครอบครัวนะ
    ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ และคุณตาคุณยาย)
    เช่น ปลาหมึกผัดกระเทียมโทน ที่นี่จะมีรสออกหวานค่อนข้างชัด
    แต่เอามากินกับข้าวสวย เหยาะน้ำปลาพริกนิดหน่อยนะ สวรรค์เลย
    เพราะปลาหมึกสดมาก เนื้อหนามาก แล้วปรุงสุกกำลังดี ไม่สุกเกินไป
    กินอร่อยมากครับ

ซึ่งผมนะ พูดตามตรง ก็ไม่ค่อยชอบกินอาหารหวานๆเท่าไหร่หรอกครับ
    แต่พอเอาเข้าจริงๆ ผมว่าอาหารที่นี่อร่อยทุกอย่าง ....อ่าว ??
    คงเป็นเพราะว่ามันไม่ใช่รสที่หวานแสบคอ หรือหวานปะแล่ม หรือ ปุเลี่ยนแต่อย่างใด
    มันกลับเป็นรสชาติที่กลมกล่อมมากกว่าครับ แต่ก็ต้องขอเตือนไว้ซักนิดหน่อย
    ถ้าคนที่ไม่ชอบกินอาหารหวานๆเลยแม้แต่นิดเดียว ร้านนี้อาจจะไม่ใช่ตัวเลือกแสนอร่อยสำหรับคุณครับ

กรุณารับแผนที่กันไปก่อนครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 51 19:13:55

จากคุณ : Calamity - [ 19 ก.ค. 51 16:52:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom