Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว......ยำปูเค็ม....ไม่ค่อยเค็มนะ เป็น ยำปูแสมก็แล้วกัน....>>

ทาก....เมื่อวันก่อน เป็นพวกตกสำรวจ  ไม่ได้ไปหาของอร่อย ๆ ทานแถวนครปฐมกับพี่ ๆ น้อง ๆ คนนอกเรื่อง...เศร้า

ทาก....ตอนเช้าแว่บไปแม่กลองกับเพื่อน  เอาไว้เป็นตัวอ้าง เพื่อจะได้กลับเร็ว ๆ ไปร่วมงานหมั้นของหลานตอนเช้า ๆ พอสาย ๆ ได้ที่ก้เผ่นกลับมาเลย ก่อนกลับแว่บเข้าตลาดแป๊บนึง  ว่าจะซื้อปลากุเลากับแมงดาทะเลซักตัว  แต่มานึกขึ้นได้  ไม่ได้เอาถังโฟมมาด้วย แถมยังต้องไปส่งเพื่อนอีก  เลยไม่เอาว๊ะ  โทร.บอกคนที่ยังไม่กลับซิ้อให้ด้วย ก็แล้วกัน  

ทาก....แต่เดินออกมา  ดันมาเจอแม่ค้าขายปูแสม  ที่ยังเดินได้อยู่เลย   ก็เลยถามไถ่ถึงสารทุกข์สุขดิบกันว่า  กิโลเท่าไหร่จ๊ะ  140 บาทคือคำตอบ  ประทานโทษ  ปูแสม เดี๋ยวนี้ มิใช่ปูเค็มถูก ๆ อีกต่อไป  ที่ท่านทานในส้มตำนั้น 98 % มาจากพม่าทางฝั่งระนอง แถมใส่อะไรไว้ก็ไม่ทราบได้ ไม่เค็มเลย แต่ก็ไม่เสีย ไม่เน่า  เอ   เค้าเรียกอะไรน๊า  For Get Me Not รึเปล่า.............ฮา

ทาก... มาเจอพี่แสม  สภาพเช่นนี้  เลยคัดกระเทย ที่หนัก ๆ มา 10 ตัว ใส่ในถุงพลาสติค 3 ชั้น แล้วเดินไปซื้อน้ำปลายี่ห้ออร่อย ๆ ของแม่กลองมา 1 ขวด เทจนท่วมปู ที่กำลังแหวกว่ายในน้ำปลาอยู่  คงนึกดีใจ  เค็ม ๆ โว๊ย  กลับบ้านแล้วโว๊ย.......น่าสงสารเน๊อะ

ทาก....น้ำปลามิทันหมดขวด  ก้เต็มแล้ว เลยยกให้แม่ค้านั้นไป  ห่อเจ้าถุงปูแสมมาอย่างดี ให้เพื่อนอุ้มเลยแหละ  เพราะถ้ารั่วหรือแตกในรถแล้ว  ความเจริญมาเยือนครับพี่น้อง...

ทาก....สมัยก่อนที่บ้านริมน้ำของผม  ตอนน้ำลง  จะมีปูเปรี้ยว ที่คงเป็นญาติสนิทกับปูแสมนี่แหละ  เยอะมาก  ปลาตีนก็เพียบ  แต่สนุกสุด ๆ ต้องกุ้งดีดขันครับ  เพราะมัน  ไม่ขึ้นมา เราต้องลงทุน ขุดหามันมาเล่นกันครับ  พอได้มา  เราเอามาใส่ขันลงหิน ใส่น้ำหน่อย ๆ มันจะดีดตัวเองไปมา โดนขันดัง เป๊ง ๆ ๆ พอเป๊งทีก็เฮกันที  แต่กุ้งมันคงไม่ด่าเรานะ  น่าจะด่าคุณพ่อ กับคุณแม่ของเรามากกว่า  เอาเค้ามาทรมาน....

ทาก....ปูเปรี้ยวนี่  ถือเป็นเกมส์อย่างนึงนะครับ ผมจะเอาเนื้อหมูมาชิ้นนึง  ผูกกับด้ายเย็บผ้าของแม่  แล้วผูกอีกปลายเข้ากับ คันไม้ไผ่  แล้วหย่อนไปใกล้ ๆ ปู  มันจะหนีบหมูกินอย่างอร่อย เราก็ยกมันขึ้นมา  ใส่กระป๋องไว้  แล้วมานับกันว่า ใครได้กี่ตัว มากกว่าก็ชนะไป  แล้วก็ปล่อยมันไปครับ

ทาก....แต่ถ้าไม่มีหมูละก็  ผมจะใช้ดอกพุดหรือดอกปีบก็ได้  ทำแบบเดียวกัน  แต่ปูจะสนใจน้อยกว่าหมูหน่อยครับ  แต่ก็หนีบไม่ปล่อยเหมือนกันครับ...

ทาก....ขออภัย  จะทำยำปูเค็ม  ดันพาพี่ ๆ ออกนอกเรื่องมาซะไกลเลยครับ  พอเห็นแล้ว มันอดคิดถึงตอนเด็ก ๆ ไม่ได้อ่ะครับ  ท่านที่ไม่ชอบ ขออภัยด้วยครับ.....ไปชมยำปูเค็มดีกว่านะครับ

จากคุณ : OverEat - [ 20 ก.ค. 51 15:11:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom