Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย....ก. แก้ว ลาบเป็ดเมืองอุบลฯ แถมเดินเล่นซื้อของอร่อย ๆ กลับบ้านครับ...>>

ผีเสื้อ....เทศกาลประเพณีแห่เทียนพรรษาที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ที่จังหวัดอุบลราชธานี เพิ่งจบลงไปไม่นาน  ใครที่พลาดไปในปีนี้ ผมอยากจะให้หาโอกาสซักครั้ง ไปชมกันครับ ... แม้ว่าช่วงหลัง ๆ มานี้ แทบทุกจังหวัด  ก็จะมีงานแห่เทียนพรรษาเหมือนกัน  แต่ต้นตำรับและความดั้งเดิม  ต้องเมืองดอกบัวแห่งนี้ครับ....ชมแล้วประทับใจ

ผีเสื้อ....ในเมืองอุบลฯ มีร้านอาหารที่น่าสนใจและน่าลิ้มลองหลายแห่ง ไม่ว่าอยากจะทานอาหารพื้นเมืองแบบแซบสุด ๆ  หรือจะรสเบาลงมาหน่อยก็มี แถมมีร้านอาหารเช้าที่เก่าแก่อันเป็นตำนานเมืองอุบลฯ  ร้านข้าวต้มเจ๊กหวือคนดุแต่ใจดีที่วารินชำราบ  ซาละเปาอร่อย ๆ ที่พิบูลฯ  ที่เดี๋ยวนี้ เกิดมาอีกหลายเจ้า  อาหารพื้นเมืองอร่อย ๆ ที่หาดคูเดื่อ ผมชอบร้านปลาจ๋ามากที่สุด

ผีเสื้อ....แต่ที่อยากจะให้ได้ลองมาชิม  เมื่อมาเมืองอุบลฯ แห่งนี้ก็คือ ลาบเป็ดครับ  ที่นี่มีร้านลาบเป็ดมากมายหลายเจ้า  ขาใคร  ขามัน  ลิ้นใคร ลิ้นมัน  อาจจะชอบเจ้านี้ ไม่ชอบเจ้านั้น เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ ไม่ควรว่ากัน  แต่ร้านที่ผมจะพามาชิมในวันนี้ เป็นร้านที่ผมชอบและถูกปากที่สุด และผมเอง ทานร้านนี้มากว่า 15 ปีแล้วครับ แทบจะทุกครั้งที่มาเมืองอุบลฯ ผมจะมาที่ร้านนี้ครับ...........ก. แก้ว ลาบเป็ด

แพลบๆ...ร้านอาหารและร้านอื่น ๆ ที่ผมเขียนมาเล่าให้อ่านกันทั้งหมดนี้ เป็นความคิดเห็นของผมเพียงผู้เดียวนะครับ  อาจจะไม่ถูกปาก ถูกใจใครบางท่าน  ก็ขออภัยมา  ณ  ที่นี้ด้วยครับ...แพลบๆ

...........ก้องครับ  ขอนำ Logo ที่ก้องทำให้  มาใส่ในกระทู้ของพี่หน่อยนะ....

จากคุณ : OverEat - [ 27 ก.ค. 51 12:09:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom