Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ถิ่นเมืองหลวง....ราดหน้ายอดผัก บางขุนนนท์ เนิ่นนานกว่า 25 ปี...>>

ผีเสื้อ....อาหารจานเดียวยอดฮิตอีกอย่าง ที่ผมโปรดปราน " ราดหน้า " ครับ....ไปได้ทดลองชิมมาก็หลายที่ หลายแห่ง  แต่ละที่ก็จะอร่อยกันไปคนละอย่าง คนละรส  แต่มีรสที่เหมือนกันคือ    อร่อยครับ  แต่ก็มีบางที่ บางจังหวัดนะครับ ที่เค้าจะทำราดหน้าแบบเดิม ๆ ไม่มีการหมักหมูแต่อย่างใด  เส้นก็ประเคนซีอิ้วดำลงไป ในน้ำก็ใส่เต้าเจี้ยวตูม ๆ ลงไป  มันก็เป็นเสน่ห์แบบชาวบ้าน ๆ ไปอีกแบบ  อย่างที่อำเภออุ้มผาง  เป็นราดหน้ากะเหรี่ยงแท้ ๆ เพราะหมูที่ใส่  เป็นหมูป่า...............ฮา

ผีเสื้อ....แถวบ้านผมเมื่อก่อนนี้ที่บางขุนนนท์  ถนนที่ได้ชื่อว่า  มีก๋วยเตี๋ยวอร่อย ๆ แทบทุกประเภท  โดยเฉพาะ ก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ  แต่ส่วนใหญ่ จะเปิดตอนกลางคืน  แต่พอตกเย็น ๆ ไปแล้วละก็  คนบางขุนนนท์ จะมีที่พึ่งพิงที่นึง  ที่ตั้งมานานแสนนานแล้ว  เพราะผมเอง  มานับ ๆ ดู  ผมทานร้านนี้มา ไม่ต่ำกว่า 25 ปีแล้วครับ

ผีเสื้อ....ยอดผัก บางขุนนนท์  เป็นที่เรียกติดปากคนแถวนั้นครับ  เดิม  ร้านนี้เป็นรถเข็น  ที่เข็นมาไกลพอสมควร เพราะบ้านเค้าจะอยู่ที่วัดภาวนา ที่หน้าปากซอยจะมีร้านคอหมูย่าง อร่อย ๆ ดัง ๆ นั่นแหละครับ  เข็นมาทุกวัน  ตั้งร้านตั้งแต่ 5 โมงเย็น  พร้อมขายก็เกือบ ๆ 6 โมงครับ

ผีเสื้อ....แล้วก็ไม่ทราบว่า ลุงหม่อม  ย่องมาชิมไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่  แต่ที่แน่ ๆ เมื่อก่อนนั้น ลุงหม่อมจะมานั่งดื่มไวน์บ้าง เหล้าบ้าง กับคุณพ่อผม  ที่บ้านริมน้ำบ่อย ๆ จะร่วมวงกับจอมพลประภาส  จารุเสถียร  ด้วย  เพราะมีภาพถ่ายเอาไว้ให้ชม บางทีก็ยกโขยงไปที่บ้านลุงจอมพลฯ ที่ผมชอบมาก เพราะได้ไปแหย่จระเข้ ที่ท่านเลี้ยงไว้ด้วย  แถมกับข้าว กับแกล้มอร่อย ๆ เยอะอีกต่างหาก  จำได้ว่า  ห้องครัวที่บ้านท่าน ใหญ่และกว้างมาก ๆ เดี๋ยวนี้ บริเวณบ้านของท่านทั้งหมด  กลายเป็นกรมบังคับคดีไปซะแล้ว

ผีเสื้อ....ร้านนี้ ถ้ามาจากถนนจรัญฯ  เลี้ยวเข้ามาในบางขุนนนท์ประมาณ 2 - 300 เมตรก็เห็นแล้วครับ ข้อสำคัญ มาหลัง 6 โมงเย็นไปแล้วจะดีที่สุดครับ  ขายถึงประมาณ 5 ทุ่ม ไม่เกินเที่ยงคืน  หมดแล้วครับ  

...ร้านอาหาร ที่ผมเขียนมาเล่าให้อ่านกันทั้งหมดนี้ เป็นความคิดเห็นของผมเพียงผู้เดียวนะครับ  อาจจะไม่ถูกปาก ถูกใจใครบางท่าน  ก็ขออภัยมา  ณ  ที่นี้ด้วยครับ...

จากคุณ : OverEat - [ 27 ก.ค. 51 22:18:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom