Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....น้ำพริกมะขามผัด....แบบที่คุณ ๆ ก็คุ้นเคยครับ...>>

ผีเสื้อ.....มะขามอ่อนกำลังออกกันมาสะพรั่ง  เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  สำรวจตลาด  แต่ไม่ได้ยกโขยงไปนะครับ  กิโลละ 50 บาท มาวันนี้ แม่ค้ามาจากจังหวัดเพชรบุรี มาตั้งตลาดนัดแถวบ้านผมเอง  มีมาขายด้วย  มากันเป็นกองพะเนินเทินทึก บอกขายในราคากิโลละ 40 บาท  แต่ 3 ขีด 10 บาท   ถ้าซื้อครึ่งกิโล 20 บาท  งง  กับคุณป้าแกจริง ๆ เลย  ก็เลยตัดสินใจในที่ประชุม  ซึ่งเรื่องแบบนี้  ถือเป็นเรื่องใหญ่ ต้องเรียกประชุมทั้งบ้านครับ  ลงมติ  เอาแบบ 3 ขีด 10 บาทมา 1 ถุง..................เฮ้อ

ผีเสื้อ....นึกถึงเมื่อก่อน  มะขามอ่อนนี่  ไม่ต้องซื้อนะครับ มีอยู่ 3 ต้น เรียงกันเลย  ถูกคุณยายของผม  ทำการหยุดระยะเติบโต  ด้วยการ  ฟันยอดทิ้ง ให้คงเป็นพุ่มเตี้ย ๆ แต่กระนั้นเลย  มันยังสูงท่วมหัวผมทั้ง 3 ต้น  ฝักงี้เต็มต้น  ใช้ไม้สอยกันจนปวดคอ  เก็บกินได้ตั้งแต่อ่อน ๆ เอามาจิ้มกะปิหวานแบบเดียวกับที่คุณแม่ของผม ทำให้ไปจิ้มมะดันกินบนคบกลางต้นมะดันเลย  พอแก่ขึ้นมาอีกนิด  ยังไม่แก่มาก  เค้าเรยกมะขามค๊อกหมู  ซึ่งจนบัดนี้  ผมก็ยังไม่ทราบความหมายและที่มาของการแก่ของมะขามระยะนี้ว่า ค๊อกหมู คือยังไม่ถึงกับเป็นเนื้อเหนียว ๆ เปรี้ยว ๆ นะครับ ที่เค้าเอามาทำแช่อิ่มนั่นแหละ  ใช่เลย  

ผีเสื้อ....ไอ้เจ้าค๊อกหมูนี่นะ  จะให้รสเปรี้ยวที่น้อย ๆ เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ ไม่ใช่เปรี้ยวแบบ Hip Hop ปรี๊ดปร๊าด  คุณยายจะเอามทำ " กบต้มมะขาม " คือว่า  ง่ายมากเลย  เอาหม้อมาใบนึง ใส่น้ำตามอายุ ไม่ใช่  ตามกบที่ได้มา  หรือไม่ก็ เอาคนในบ้านมากำหนด  คนมาก ก็น้ำมากหน่อย ไว้ซด  ครึ่งหม้อเป็นเกณฑ์  พอเดือดทุบหัวหอมแดงลงไป 3 - 4 หัว ตะไคร้ซัก 2 ต้น ทุบ ๆ หั่น ๆ โยนลงไป  ฉีกใบมะกรูดลงไป 3 - 4 ใบ และก้เอามะขามค๊อกหมูนี่แหละ  ทุบให้แตก ๆ ใส่ลงไป เยอะนา น่าจะ 10 ฝักนะครับ  น้ำจะเปลี่ยนสีทันที เหลืองจาง ๆ มาเลย แล้วพอเดือดอีที  ก็ใส่กบลงไป  บางทีคนที่เอามาขายก็ย่างมาแล้ว เพราะได้ตั้งแต่เมื่อคืนด้วยการแทง เลยต้องย่างมา  แต่ถ้าดัก  ก็จะมาทำกันสด ๆ ซึ่งอร่อยไปอีกแบบ  อย่างย่างจะหอมมาอีกกลิ่น  แต่ผมชอบแบบกบสดมากกว่าครับ  ปรุงรสด้วยเกลือนะ อย่าใส่น้ำปลา จะกลบกลิ่นกบหมด  จบข่าวไปหลายข่าวแล้วกับน้ำปลาในกับข้าวบางอย่าง...
    รสชาติจะกลมกล่อม  เปรี้ยวนำมาอ่อน ๆ ซึ่งจะเปรี้ยวแล้ว ดันรสอ่อน ๆ อีก  แต่พอซดลงไป  จะเข้าใจว่า  เปรี้ยวแบบนี้นะ  มันอร่อยแค่ไหน....สวรรค์

ผีเสื้อ....วิวัฒน์  ติดลมอีกแล้ว  จะตำน้ำพริกมะขาม  ดันพามาทำกบต้มมะขามซะแล้ว  ขออภัยด้วยครับ  ไปชมน้ำพริกมะขามแบบที่ 1 ของฤดูกาลแห่งมะขามอ่อนนี้กันครับ มะขามอ่อน  ทำได้หลายอย่างครับ  อร่อยกันไป  คนละแบบครับ  วันนี้  เรามาทำแบบผัดกันก่อนนะครับ  คุณแม่ผมอยากทานครับ

จากคุณ : OverEat - [ 2 ส.ค. 51 19:59:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom