Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 143 ... ว้าว ...น้ำลิ้นจี่ ... เปรี้ยวๆ หอมๆ ค่ะ <==

เมื่อซักสามสี่ปีที่แล้ว เวลามีประชุม quarterly สิ่งที่บรรดาพรรคพวกของพี่ก้อยต่างรอคอย ก็คือลิ้นจี่หวานเจี๊ยบลูกบิกเบิ้มจากสวนของ Lam ซึ่งเป็น counterpart ชาวเวียดนามคนสนิทของพี่ก้อยค่ะ ช่วงเบรคแรกของการประชุมในวันแรก พวกเราสิบกว่าคนจากประเทศต่างๆ ต่างจะได้กินลิ้นจี่สุดอร่อยที่ Lam อุตส่าห์ทนุถนอมหอบหิ้วมาให้  Lam ทำงานอยู่ที่ออฟฟิสที่ Hanoi ซึ่งเป็นทางเหนือของประเทศเวียดนาม อากาศจึงเป็นใจให้ปลูกต้นลิ้นจี่ได้ผลผลิตที่ดี

เมื่อไรก็ตาม ที่ช่วงที่เราประชุมไม่ตรงกับหน้าลิ้นจี่ Lam ก็จะหิ้วเอาเจ้าลิ้นจี่อบแห้งมาให้พวกเราได้กินแทนค่ะ เจ้าลิ้นจี่ที่ว่าเนี่ย ...จะอบแห้งมาทั้งเปลือก แกะก็ง่ายๆค่ะ เพราะเปลือกมันจะแห้งกรอบ เนื้อในของลิ้นจี่อบแห้งก็จะเป็นสีน้ำตาลอ่อนๆ กินกันอร่อยเพลินได้เหมือนกัน

ตอนนั้นพี่ก้อยยังเคยคิดว่า ... เอ ยังไม่เคยเห็นเมืองไทยทำลิ้นจี่อบแห้งแบบนี้มาก่อนเลย หรือว่าเค้ามีทำ ... แต่พี่ก้อยไม่เคยเห็นก็ไม่รู้

จนหนที่พี่ก้อยขึ้นไปเชียงใหม่ล่าสุด ไปเดินถนนคนเดินเพื่อซื้อผ้าถุงร้านประจำ ที่เป็นร้านที่มาจากลำพูน ปรากฎว่าหนนี้ เค้าเอาลำไยอบแห้งจากสวนของเค้าเองมาขายด้วยค่ะ นอกจากลำไยอบแห้ง เค้าก็บอกว่า ... ลองอันนิ้ดูซิ ... เป็นลิ้นจี่อบแห้ง เค้าเอาลองให้ชิมดูค่ะ ... อืม หอมอร่อย เปรี้ยวๆ นิดๆนะคะ พี่ก้อยก็เลยลองซื้อมาค่ะ

แต่พอมาลองกินเข้าจริงๆแล้ว พี่ก้อยสู้เปรี้ยวๆ แบบนี้ไม่ไหว ขืนกินหมดห่อ สงสัยฟันจะแย่ค่ะ ก็เลยนึกๆดูว่า เอาไปทำอะไรดีน้อ ... ทำเป็นน้ำลิ้นจี่ดีกว่า น่าจะชื่นใจดี

ชื่นใจจริงๆด้ยค่ะ ... ใครมีลิ้นจี่อบแห้งแบบพี่ก้อย ... ลองทำกันดูนะคะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 10 ส.ค. 51 22:04:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom