Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

!!!!! ช่วยด้วยค่ะ....ทำขนมปังแล้วมันไม่ฟูหน่ะค่ะ !!!!

รบกวนพี่ๆ น้องๆ ห้องก้นครัวหน่อยน่ะค่ะ
    ปกติก็เป็นสมาชิกประจำสองห้องคือก้นครัวและโต๊ะแป๊งค่ะ ตอนนี้กำลังทำขนมปังสูตรของพี่ๆ น้องๆ ในนี้ค่ะ แต่ปรากฎว่าโดที่ได้ ไม่ฟูเลยค่ะ อบมาแล้วเป็นแป้งแผ่นๆ เลย

เริ่มสงสัยว่าเป็นที่ยีสต์ไหม....จากเท่าที่ดู ยีสต์ก็ไม่หมดอายุ เป็น instant dry yeast ซึ่งอ่านมาก็สามารถผสมกับของแห้งได้เลย ยีสต์ที่ใช้ก็เปิดซองใหม่ทำเลยน่ะค่ะ

รบกวนพี่ๆ น้องๆ ที่ใจดีในห้องนี้ช่วยแก้ข้อสงสัยด้วยน่ะค่ะ ตอนนี้นั่งกินขนมปังแห้งๆ แบบว่าเสียดายอยู่น่ะค่ะ

ปล. สูตรดังนี้เลยคะ (สูตรของคุณเกดคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ)
    สูตรขนมปังไส้กรอก
    1. แป้งขนมปัง (ตราห่าน) 170 กรัม
    2. แป้งเค้ก (ตราบัวแดง) 75 กรัม
    3. ยีสต์ 5 กรัม (1 ช้อนชา)
    4. น้ำตาลทราย 35 กรัม
    5. เกลือ 5 กรัม ( 1/2 ช้อนชา)
    6. นมสด 140 กรัม
    7. เนยจืด (อ่อนตัว) 40 กรัม
    8. ไข่ไก่ เบอร์ 1 (ครึ่งฟอง) 30 กรัม
    9. ไส้กรอก - 20 อัน สำหรับแป้ง 25 กรัม 20 ก้อน
    - 10 อัน สำหรับแป้ง 50 กรัม 10 ก้อน

จากคุณ : Moo VS Chang - [ 18 ส.ค. 51 22:59:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom