Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว...." แกงหอง "....กับข้าวโบราณ ที่กำลังจะหายไป...>>

ผีเสื้อ....ช่วงนี้  กำลังเข้าหน้าฝนอย่างเต็มฤดูแล้ว  ฝนเริ่มกระหน่ำในหลาย ๆ พื้นที่  ชุ่มฉ่ำกันไปตาม ๆ กัน จนบางที่  กลายเป็นน้ำท่วมไปเลย

ผีเสื้อ....หน้าฝนอย่างนี้  กับข้าวในป่าตามธรรมชาติที่ดีที่สุด  ไม่พ้นหน่อไม้  และพอเหลือกิน  คนไทยเรา  ก็มีวิธีถนอมอาหารได้หลายรูปแบบ  ทั้งดองเปรี้ยว  ต้มใส่ปี๊บ  จนถึงตากแห้งเอาไว้กินได้นาน ๆ

ผีเสื้อ....และหน่อไม้แห้งนี่แหละ  ที่คนไทยรู้จักมานาน  และนำมาทำกับข้าวกันอย่างแพร่หลาย  ทำได้หลายตำรับด้วยกัน  แต่ที่คนไทย  ทำกินกันมาตั้งแต่ครั้งไหน  ผมไม่ทราบได้  แต่ระยะเวลาเท่าที่ผมเกิดมา  และกินแกงได้  ผมก็เจอเจ้าแกงหน่อไม้แบบนี้มาหลายสิบฝนแล้วครับ....

ผีเสื้อ....ถ้าการทำต้มเค็ม  เป็นการถนอมอาหารแบบโบราณชนิดหนึ่ง  พะโล้  ก็จะต้องตามมาทีหลังแน่นอน  เพราะเมื่อก่อนจริง ๆ คนไทย  ยังไม่รู้จักเครื่องเทศทั้งหลาย  และจะมารู้จักเครื่องเทศกันในภายหลัง....

ผีเสื้อ....วันนี้  ผมจะพาพี่ ๆ ทั้งหลายมารู้จักกับกับข้าวโบราณพื้นบ้าน ๆ มิใช่กับข้าวชาววังนะครับ  แต่ในวังจะทำเสวยกันรึเปล่า  ผมก็มิทราบได้  เพราะฉะนั้น ท่านที่จะ PM มาบอกกับผมว่า  กับข้าวโบราณนี่  ชั้นไม่เคยพบในตำรับชาววังที่ไหนเลย   ...  ก็ผมเรียนให้ทราบแล้วนะครับว่า  นี่เป็นแบบชาวบ้านริมคลองทำทานกันในบ้านครับ มิใช่ที่อื่นเลย...

ผีเสื้อ....เรามาลงมือทำ    แกงหอง    กันดีกว่าครับ   เดี๋ยวจะหมดฝนซะก่อน

จากคุณ : OverEat - [ 19 ส.ค. 51 20:51:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom