Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ลองทำผัดหมี่โคราชเอง ถึงรู้ว่าส่วนผสมทำให้อ้วนมากจริงๆขอคำแนะนำ

แฟนชอบกินผัดหมี่โคราชมาก ไปโคราชต้องแวะซื้อแบบที่เค้าผัดแล้วกล่องละสิบบาท อร่อยมาก แฟนชอบมาก จนขอให้เราผัดให้กิน

วิธีที่เราทำนะคะ ช่วยแนะนำด้วยว่าถูกมั้ย(สูตรของเราเองนะคะ)
    เทน้ำมันพืนห้าช้อนโต๊ะเจียวหอมแดงซอยให้หอม ใส่หมูที่หั่นเป็นชิ้น เหยาะน้ำปลาเยอะหน่อย น้ำตาลปี๊บประมาณหนึ่งกำมือ (ของมิตรผลที่ถุงห้าสิบบาท ขายที่ท้อปส์) น้ำมะขามเปียก ซีอิ๊วดำ และใส่เส้นหมี่โคราช(สี่มัดเล็ก)ที่แช่น้ำลง
    ไป ใส่น้ำเปล่าลงไปอีกพอสมควรท่วมเส้น พอเดือดก็คอยคลุกเคล้าเส้นกะเครื่องปรุงให้เข้ากัน เขี่ยเส้นไว้ขอบกระทะ เทน้ำมันอีกนิดต่อยไข่ไก่ลงไป เขี่ยไข่ให้แห้งหน่อยแล้วคลุกกับเส้น พอหนืดๆ เอาถั่วงอก ต้นหอมซอยท่อนสั้น ยกขึ้นเป็นอันเสร็จค่ะ
    ทำแบบนี้ แฟนเรากินคนเดียว ได้จานใหญ่มาก กินหมดค่ะ เราลองคำนวณแคลอรี่แล้ว น่าจะ พันห้าร้อยแคลอรี่ได้มั้ง
    รบกวนขอสูตรเป๊ะๆที่ทำแล้วยังอร่อยแล้วไม่อ้วน เพราะลองลดน้ำตาลปี๊บ แล้วมันจะไม่กลมกล่อมอ่ะค่ะ
    ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ไม่อยากให้แฟนอ้วนแต่อยากให้ทานได้รสชาติอร่อยเหมือนเดิม (ขอสูตรเส้นหมี่สี่มัดนะคะ)

จากคุณ : แม่แมวหมู - [ 21 ส.ค. 51 09:16:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom