Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....หัวปลาเก๋าอบมะระหม้อดิน.....>>

ผีเสื้อ....เมื่อวานนี้  เห็นกระทู้ ๆ นึงด้านล่างนี้  เค้าถามเกี่ยวกับหัวปลาเก๋าว่า  เอาไปทำอะไรทานได้บ้าง...ผมก็แวะไปชม  ก็เห็นพี่ ๆ ทั้งหลายเข้าไปตอบกันบ้างแล้ว  แต่....เอ....ทำไมไม่มีใครทำแบบเราบ้างนะ  ผมเลยตอบพี่เค้าไว้ว่า  เอาไปทำหัวปลาอบมะระหม้อดินซิครับ....

ผีเสื้อ....แล้วก็นึก ๆ ดู  เรสทำไปแล้ว แถมถ่ายภาพเก็บไว้ด้วย  วันนี้ว่าง ๆ เลยนำเมนู  หัวปลาเก๋าอบมะระหม้อดิน  มาให้ชมกันนะครับ  ผมเคยไปทานที่ร้านนายยาวที่ภูเก็ต  เค้าทำทีนึงหม้อใหญ่มาก ๆ และอร่อยมาก ๆ ครับ  ทุกอย่าง เปื่อยได้ที่ดี  ก็พยามเขี่ย  และวิเคราะห์ดูจากในชามที่เค้าใส่มา  ว่าเค้าใช้อะไรเป็นเครื่องปรุงบ้าง  แล้วก็มาลองทำดู แต่ไม่ได้ทำเยอะขนาดนั้น  ก็เลยมีการดัดแปลงสูตรเดิมเค้านิดหน่อย แต่ทำออกมาให้เพื่อน ๆทานกันแล้ว  ทุกเสียง  โอเช...ก็เลยทำบ่อยเลยครับ  เพราะผมชอบหัวปลามากครับ  ทำกับข้าวได้หลายอย่าง  โดยเฉพาะ  ต้มยำหัวปลา  ไปกินตามร้าน  ไม่สะใจเลย  ไปทีนึง  ต้องสั่งอย่างน้อย 2 หม้อทุกครั้งไป  ทำกินเองที่บ้านนี่แหละ  สุดยอดแล้วครับ  เพียบ...

จากคุณ : OverEat - [ 21 ส.ค. 51 20:46:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom