Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....ซี่โครงหมูใบมะดัน....กับข้าวโบราณอีกแล้วครับ...>>

ผีเสื้อ....มะดันกำลังสะพรั่งเต็มต้น ทะยอยกันเต่งตึงเต็มต้นเลยครับช่วงนี้  แถมเห็นพี่ ๆ ทั้งหลาย  ทำน้ำพริกมะดันออกมากันหลายครัวแล้ว  ผมก็เลยอดรนทนม่ายได้  ที่จะย่องไปดูในสวนลุงเผลอ...(เผลอปั๊บ...ตูสอย....ฮา)  ก็เห็นเต็มต้นเลย  อย่ากระนั้นเลย  ครั้นจะไปออกแรงเอง  ก็ใช่ที่  เลยขอแรงเด็ก ๆ ละแวกนั้น  ช่วยกันถก  ช่วยกันทึ้ง  ได้มาพอสมควร ทั้งใบ ทั้งลูก ไม่มากหรอกครับ เกือบ ๆ 10 กิโล...........ฮา

ผีเสื้อ....เมนูแรกที่อยากกินและเห็นมาหลายแบบจากหลาย ๆ ครัวแล้ว  มานั่งนึกอีกแล้วว่า  " ทำไมเค้าทำไม่เหมือนบ้านเราหว่า..? "  ว่าแล้วก้ทำน้ำพริกมะดันสูตรคุณยายบ้านริมคลองบางกอกน้อยนี่แหละครับ  ผมว่า  อร่อยสุด ๆ แล้ว..

ผีเสื้อ....แต่วันนี้  ยังไม่นำน้ำพริกมะดันมาให้ชขมกันนะครับ  ไว้ให้กระแสน้ำพริก  เพลา ๆ ลงก่อน...นัยว่า  มันทำไม่เหมือนชาวบ้านเค้า  เลยพักไว้ก่อน  เอาแบบที่อร่อย ๆ ได้ กันถ้วนทั่วน่าจะดีกว่า   ว่าแล้ว  ก็จัดการกับใบมะดันก่อน  แล้วค่อยไปจัดการกับลูกทีหลังครับ

ผีเสื้อ....ใบไม้ที่ให้รสเปรี้ยวนี่  พี่ ๆ ทุกท่านคงจะคิดถึง  ใบชะมวง  ที่ปลูกกันมากแถบจันทบุรี  จนทำให้มีอาหารประจำถิ่น  หมูชะมวงขึ้นมา  แต่จริง ๆ แล้ว  ชะมวงก็ปลูกในกรุงเทพฯได้นะครับ  บ้านเพื่อนผมที่เมืองทอง  ก็มีต้นนึง  เก็บใบมาทำแกงไปหลายรอบแล้ว...

ผีเสื้อ....แต่ถ้าเป็นที่บ้านริมคลองของผม  จะมีใบมะดันนี่แหละครับ  ที่นำมาทำแกงได้หลายแบบ ทั้งแกงคั่ว  แกงส้ม  แต่ที่ผมชอบที่สุด  ก็เป็น " ซี่โครงหมูใบมะดัน "  นี่แหละครับ  คงจะด้วยความที่เป็นเด็กด้วยนะครับ  ในช่วงนั้น  เลยชอบแบบแกงรสนี้มากกว่า...เพราะมัน  ไม่เผ็ดครับ

ผีเสื้อ....ซี่โครงหมูใบมะดันนี้  ผมเคยทำไปทานที่บ้านพี่แหม่มซัง  แห่งสรงประภาครั้งนึงแล้ว  พร้อม ๆ กับแกงบอน  ...  มีแต่คนไม่เคยทานกันทั้งนั้นเลย...แป่วววววว...แต่พี่ ๆ เค้าก็ลองทานกันดูนะครับ  แต่ลืมถามไปแฮ่ะว่า  ถูกใจไม๊เอ่ย..? ฮิฮิ

ผีเสื้อ....ในโอกาสที่หน้ามะดัน  เวียนมาบรรจบอีกครั้ง  และพอหาได้ในตลาด  ลองมาชม  เมนูนี้กันดูนะครับ....

จากคุณ : OverEat - [ 23 ส.ค. 51 22:21:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom