Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เอามาฝากค่ะ เรื่องไขมันจากเนยและมาการีน(รวมทั้งไขมันTRANS) ถามเรื่องไฟอบขนมด้วยค่ะ

ก็เพิ่งจะหัดทำไม่นานค่ะ แวะเวียนมาเก็บสูตรบ้างเปิดตำราบ้าง ปกติก็ชอบทานแต่ก็พยายามเลี่ยงคิดไปๆมาๆ ทำกินเองดีกว่าเราสามารถคุมวัตถุดิบได้ดีกว่า ทำให้ที่บ้านทานเพราะอยู่บ้านว่างๆ ความที่เรียนมาทางสายแพทย์ ก็เลยแอบคิดมากนิดนึง เพราะคุณแม่และญาติๆก็เป็นทั้งเบาหวาน ความดันและโรคหัวใจ  เลยเอามาฝากเพื่อนในห้องนี้นะคะ  เพื่อจะเป็นประโยชน์(แหะๆหากทราบแล้วก็ขออภัยค่ะ)
    สืบเนื่องจากเคยคิดจะใช้มาการีนแทนเนยเพราะไม่มีcholesterol แต่ก็เคยรู้มาว่าไม่ดีเนื่องจากมีไขมันทรานส์เยอะเลยชักจะไม่แน่ใจว่ามันจะดีกว่าไหม  เลยหาตารางเทียบปริมาณไขมันชนิดต่างๆมาดูค่ะ จะได้ประกอบการตัดสินใจเลือกใช้ ซึ่งจะเห็นได้ว่าทั้งสองชนิด(เนย,มาการีน) ก็มีข้อแตกต่างกัน
    เนย จะมีcholesterol สูง ไขมันอิ่มตัวสูงและมีไขมันทรานส์ต่ำ  ในขณะที่มาการีนจะมีไขมันทรานส์สูงกว่า ไขมันอิ่มตัวน้อยกว่าและไม่มีcholesterol   เนยดีกว่าหรือมาการีนจะดีกว่าคงบอกอย่างชัดเจนไม่ได้  เพราะในส่วนผสมของเบอเกอรี่บางสูตรก็มีไข่แดงซึ่งมีปริมาณไม่น้อยค่ะ 1ฟองมีcholesterolประมาณ 270-300mg  ทานขนมให้อร่อย ให้มีความสุขก็อย่าลืมออกกำลังกายและทานผักด้วยนะคะ

BOTH saturated fats and trans fats can raise total cholesterol and LDL cholesterol. Therefore, you should try to minimize the intake of BOTH saturated fats and trans fats......

.... จากข้อมูลจะเห็นว่า  soft margarine น่าใช้ดีนะคะ คำถามค่ะ ใครรู้บ้างไหมคะว่ามีขายที่ไหน อยากเอามาทำขนมให้แม่ทานมั่งน่ะค่ะ
    คำถามอีกเรื่องจ้า งงกับเรื่องไฟอบขนมค่ะ ปกติ อบ เค้ก มัมฟิน บราวนี่ตกลงใช้ไฟบน-ล่าง หรือไฟล่างคะ  หรือว่าต้องสังเกตุเองคะ

จากคุณ : แม่หมวยลูกตี๋ - [ 29 ส.ค. 51 03:34:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom