Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว...." น้ำพริกมะดันผัดแบบโบราณ "....>>

ผีเสื้อ....ช่วงนี้  มะดันอู้ฟู่เต็มสวนไปหมดแล้วครับ  เมื่อครั้งก่อน  เก็บมามากพอสมควร  แบ่งไปทำกับข้าวซะ 3 - 4 อย่างแล้ว  ทั้งต้มปลาทูสด ตบพริกขี้หนูสวนลงไปมาก ๆ ปรุงรสแบบต้มยำรสแซบ ๆ ซดคล่องคอ     ทำซี่โครงหมูต้มใบมะดัน ใส่ลูกมะดันลงไปด้วย  ซึ่งนำเสนอไปแล้ว  เอาไปตำน้ำพริกใส่ปูเค็ม  เอาไปใส่หลนปูแป้น..อร่อยมาก ๆ เจ้าปูชนิดนี้  ยามนี้  มันเต็มอก เอามาหลนกับกะทิข้น ๆ เปรี้ยวด้วยมะดัน  หวานด้วยน้ำตาลมะพร้าว แกล้มกับขมิ้นขาวอ่อน ๆ อย่าหั่นนะ กัดกันเป็นหัว ๆ จะอร่อยมาก   กินข้าวกันลืมตายไปข้างนึง...และเมนูสุดฮิต " น้ำพริกมะดันผัด "   ที่เมื่อก่อนนี้  ที่บ้านผมทำทีนึง  ผมเห็นแล้ว  นึกว่าคุณยาย  จะเปิดโรงงานทำน้ำพริกขาย...............ฮา

ผีเสื้อ...น้ำพริกที่ทำจากส่วนผสมของผลไม้ที่มีรสเปรี้ยว ๆ พวกมะขามอ่อน  มะดัน  ระกำ ... ระกำที่เปรี้ยว ๆ นั้น  ประทานโทษ  คนงานที่บ้าน  ปอกใส่ปาก  ร้องมาคำเดียว " เปรี้ยวเช็ด(ของท่านชาย) "  ปานนั้น  คนไทยสมัยก่อน  ชอบนำมาผัดให้สุก  นัยว่า  จะได้เก็บไว้กินนาน ๆ  แต่ผมเห็นที่บ้านทำที  เป็นชามโคม  บางครั้งเป็นหม้อใหญ่ ๆ พอใส่บาตรทั้ง 7 องค์เสร็จปุ๊บ  ก็ไม่เกินมื้อเย็น.......เกลี้ยงครับ

ผีเสื้อ...วันนี้  ผมเลยขอนำพี่ ๆทั้งหลาย  มาลองชม  น้ำพริกมะดัน  แบบที่บ้านผมทำทานกันมา  แต่อาจจะไปซ้ำกับที่บ้านพี่ ๆ ท่านใดก็เป็นได้  เพราะที่จริงแล้ว  น้ำพริกชนิดนี้  เค้าก็ตำกินกัน  มานานแล้วอ่ะครับ....ลองไปชมกันนะครับ

จากคุณ : OverEat - [ 29 ส.ค. 51 22:17:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom