Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

~ ( หม้อหุงข้าว ) สปันเค้กชาไทย จ้า ~

สวัสดีวันอังคารตอนดึกๆ ค่ะ ชาวก้นครัวทุกคน ^^

พอดีว่าวันนี้เป็นวันเกิดของพี่เราเอง  เมื่อวานเลยนั่งทำเค้ก กะว่าจะเอามาแฮปปี้เบิร์ดเดย์พี่ซักหน่อย ..นั่งคิด .. เอ๊ ทำเค้กอะไรดีน๊า  ไม่อยากทำซ้ำกับเค้กอันเดิมที่เคยทำง่ะ   คิดไปคิดมาก็นึกถึงเค้กชาไทย ( บังเอิญว่าเราอยากกิน และเพ่งเล็งมานานแล้ว 555 ) ว้าวว เค้กกลิ่นชาไทยหอมๆ ท่าจะเวิร์คนะ ...ทำอันนี้แหละ  

สูตรเค้กเอามาจากพี่วรรณ  alittlecatz ค่ะ ขอบคุณมากนะจ้า
    แป้งเค้ก 100 กรัม
    น้ำตาล 80 กรัม ผงฟู 1 ช้อนชา
    เกลือ 1/4 ช้อนชา
    น้ำ 40 กรัม
    นมข้นจืด 40 กรัม
    เอสพี 10 กรัม
    เนย 80 กรัม
    ไข่ไก่เบอร์ 0 3 ฟอง
    ชาไทย 1+1/2 ช้อนโต๊ะ

ปล. (แต่สรุปว่าเค้กอันนี้ก็ไม่ได้ให้เจ้าของวันเกิดทาน  เพราะอะไรติดตามต่อไปค่า )

จากคุณ : hisari~ - [ 2 ก.ย. 51 23:59:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom