Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.... X X X " เนื้อสับผัดตังฉ่ายใส่โหระพา " X X X ....>>

ผีเสื้อ....สมัยก่อน  ตอนผมเด็ก ๆ ผมจำได้ว่า เนื้อวัวนี่  ถูกกว่าหมูนะครับ  แต่พอต่อมา  กลับกลายเป็นเนื้อ  แพงกว่าหมู  จนมาถึงยุคนี้  ที่แพง พอ ๆ กันเลยนะครับ  ยิ่งเป็ด ไก่ ด้วยแล้ว  ไม่ค่อยมีใครมาขายนะครับ  นัยว่า มันแพงกว่าเนื้ออื่นรึไง  ไม่ทราบได้  เลยจะมีเรือล่องขายหมูกับเนื้อนี่เป็นประจำอยู่ 2 - 3 เจ้าในคลองบางกอกน้อยนี้  

ผีเสื้อ...ตอนเช้าตรู่เลย  จะมีเรื้อเจ๊กอ้วนขายหมูมาลำนึง  แกจะมีเอกลักษณ์คือ  พูดไม่ชัด  แล้วดันเอายาเส้นมายัดในซอกเหงือกอีก   ฟังไม่รู้เรื่องเลย  แต่คุณยายผม  จะซื้อแกประจำ    ขณะที่ผมยกถาดข้าว  ซึ่งตอนนั้น  จะได้รับความไว้วางใจแค่ถาดข้าว  เนื่องจาก  เมื่อก่อนนี้  ตอนผมเด็ก ๆ ผมเป็นเด็กที่ผอมมาก ๆ ถึงขั้นแห้งเลยนะครับ  ก็เลยน่าจะมีแรงแค่ยกถาดข้าวที่มีถ้วยใส่ข้าวเต็ม ๆ 7 ที่  เพราะมีพระมารับบาตรทางเรือ 7 รูป จาก 5 วัดริมคลอง  เท่าที่จำได้  จะมีวัดชี้เหล็ก  ที่เราจะไปทำบุญกันในวันอาทิตย์นี้แหละครับ 2 ลำ วัดภาวนาภิรตาราม 1 ลำ  วัดนายโรง 1 ลำ  วัดบางบำหรุ 1 ลำ  วัดชีปะขาว 1 ลำและวัดสุวรรณาราม 1 ลำ ... พายกันมาเป็นทิว สวยงามมาก  แถมเวลาโดนคลื่นจากเรือหางยาวนะ  ตอนนั้น  ด้วยความเป็นเด็ก  คอยเชียร์ให้เรือพระล่ม  จีวรลอยน้ำเป็นแพ  ดูน่าสนุกยิ่งนัก  คิดแล้วบาปกรรมจริง ๆ ไอ้วัฒน์นี่.............ฮา  แต่ก็มีจริง ๆ นะครับ เรือพระล่มเนี่ยะ  ผมนี่แหละ  ว่ายน้ำช่วยเก็บของมาแล้ว....ได้บุญมาชดเชยนิดนึง...ฮิฮิ

ผีเสื้อ...เอาอีกแล้ว  แค่ยกถาดข้าวออกมาวาง  ผมพาพี่ ๆ ออกทะเลไปอีกแล้วครับ  พอดีกว่า เดี๋ยวพี่ ๆ บางท่านจะว่าเอา...ฮิฮิ  เกรงใจครับ

ผีเสื้อ....ไปผัดเนื้อกินกันดีกว่าครับ  เรื่องเก่า ๆ เล่าไปมาก ๆ เดี๋ยวแก่.........ฮา   กับข้าวจานนี้  ผมกินมาตั้งแต่เด็กนะครับ  ไม่ทราบว่า  มีใครเคยทานกันบ้างไม๊ครับ  เมื่อก่อน  ตังฉ่าย  จะมาจากเมืองจีนจริง ๆ กระปุกตังฉ่ายก็มีจริง ๆ เป็นกระเบื้องเคลือบสีน้ำตาลตุ่น ๆ ทรงป้าน ๆ อัดตังฉ่ายมาแน่นเลยครับ   แถมหอมมาก ๆ ด้วยครับ  ใส่ข้าวต้มเครื่องนะ  หอมฉุยเลยครับ   เอามาใส่ในแกงจืดเมื่อก่อนนี้นะ  ทิ้งไว้  มันจะพองตัว  บานเต็มเลย  คุณยายผมจะลดน้ำปลาและซีอิ้วลงไป  เอาความเค็มและหอมจากตังฉ่าย  แถมได้เนื้อตังฉ่ายที่บานพองตัวออกมาเป็นผัก ให้กินได้อร่อยไปอีกแบบ  นึกถึงแล้ว  อยากกินเลยนะครับ....ผมพาพี่มาไกลอีกแล้ว....ไปชมกันดีกว่าครับ

จากคุณ : OverEat - [ 3 ก.ย. 51 21:44:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom