Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....แกงคั่วสับปะรดใส่ไข่แมงดา....>>

ผีเสื้อ....วันนี้ผมมาทำกับข้าวที่เสี่ยงมาก ๆ กับการจะโดนวิพากษ์  จากพี่ ๆ ที่ไม่ชอบการนำผลไม้ โดยเฉพาะสับปะรด  ที่มีรสหวาน  มาทำกับข้าว  แต่ทำไงได้  ผมเองก็ชอบกับข้าวที่ทำจากผลไม้ซะด้วย  ก็เลยขอกันก่อนเลยนะครับว่า  มันเป็นความชอบส่วนบุคคลเฉพาะตัวของผมเอง  โปรดให้อภัย ทำใจกว้าง ๆ ไว้ครับ...สบายใจดี

ผีเสื้อ....แกงคั่ว  เป็นแกงเผ็ดชนิดหนึ่ง  ที่ลักษณะเด่นของเค้าก็คือ  จะเป็นแกงที่มีน้ำแกงไม่มากนัก  ไม่โจ๋งเจ๋ง  ออกจะข้นหน่อย ๆ ด้วยซ้ำไป  และในการข้นของเค้า  ก็จะมีวิธีการที่แยบยลแฝงอยู่ในตัวเองครับ  ไม่ยากเลยครับ

ผีเสื้อ....น้ำพริกแกงคั่ว  ก็จะเหมือน ๆ กับน้ำพริกแกงเผ็ดนะครับ ผิดกันที่เครื่องเทศนิดเดียว  และการเติมเนื้อสัตว์  พวกปลาย่างหรือกุ้งแห้งลงไป  เพื่อทำให้น้ำแกงข้นขึ้น  ก็ต้องดูว่า  เราจะแกงอะไร กับอะไรนะครับ  มันถึงจะไปด้วยกันได้ดีทั้งรสและกลิ่นครับ

ผีเสื้อ....อย่างเราจะแกงคั่วหอยขมไม่ว่าจะเป็นแบบหอยยินยอม หรือ หอยไม่ค่อยยินยอม  น้ำพริกแกงของเราจะตำแล้วใส่ปลาย่าง / ปลากรอบลงไปนะครับ  ทั้งนี้  ปลาย่างจะให้ความหอมให้กับน้ำแกงขึ้นมาเลยครับ  แถมความข้นก็จะตามมาทันทีครับ...แต่ถ้าเราจะแกงคั่วกระท้อนกับกบหรือกุ้ง  น้ำพริกแกงของเราจะตำใส่กุ้งแห้งนะครับ  เพื่อความข้นและไม่ต้องมีกลิ่นอื่นใดมาปนกับกบหรือกุ้งครับ  ....  นึกถึงกะปิคั่วขึ้นมาซะงั้น  เคยทานกันไม๊ครับ  เดี๋ยวจะมาขยับให้ชมครับ  ผมนึกอยากกินขึ้นมาเลยแหละตอนนี้

ผีเสื้อ....แกงคั่วสับปะรด  ทั่ว ๆ ไปที่เจอมา  ในตลาดและร้านอาหารทั่ว ๆ ไป  เค้าจะแกงกับหอยแมงภู่เป็นส่วนใหญ่  ทั้งหอยแห้งและหอยสด ตัวเต่ง ๆ และในยามนี้  ที่ฝนตกแบบนี้  หอยแมงภู่  กำลังน่ากินเชียวครับ  เต่งมากเลย  ไม่เชื่อ ลองแง้มดูได้ครับ....ฮา       ซึ่งผมเอง  ในส่วนตัว  ไม่ชอบหอยทั้ง 2 แบบครับ  จะดีหน่อยที่แกงกับกุ้งชีแฮ้ตัวย่อม ๆ นี่ก็พอทำเนา  แก้ขัดไปได้บ้าง  แต่สุดยอดของแกงคั่วสบปะรด  ต้องใส่ไข่แมงดาทะเลครับ  มันถึงจะสุดยอด

ผีเสื้อ.....ลองไปชมกันดูนะครับว่า  แกงคั่วสับปะรดใส่ไข่แมงดานั้น  มันน่ากินขนาดไหน....

จากคุณ : OverEat - [ 4 ก.ย. 51 21:29:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom