Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

===อบขนมปังไส้กรอกเป็นครั้งแรก แต่ออกมาแข็งมากมาย เป็นเพราะอะไรคะ===

เราลองทำขนมปังไส้กรอกเป็นครั้งแรกค่ะ   เนื่องจากว่าอารามเจอสูตรในเวปแล้วตื่นเต้นจัดอยากลองทำเดี๋ยวนั้นเลย    แต่พอไปเปิดตู้ดูมีแต่แป้งสาลีเอนกประสงค์เท่านั้น (ในสูตรเค้าใช้แป้งสาลีเอนกประสงค์ + แป้งขนมปัง ผสมกัน)   ก็ยังดันทุรังทำไปโดยใช้เท่าที่มี  

ปรากฎว่าพออบออกมาเนื้อขนมปังไม่ค่อยพองเลยค่ะ   เนื้อออกจะดูแน่นๆอีกต่างหาก   เราจิ้มดู  คิดว่ามันอาจจะยังไม่สุกดี  เลยไม่พองตัวรึป่าว  เลยอบต่อ   ก็ไม่พองอยู่ดี  แถมคราวนี้ออกมาแข็งโป๊กเลยอีกต่างหาก   เลยอยากจะทราบว่าการใช้แป้งไม่ตรงสูตรมันจะออกมาได้แตกต่างขนาดนี้เลยเหรอคะ   มีใครที่เคยทำขนมปังโดยใช้แป้งสาลีเอนกประสงค์อย่างเดียว  แต่ก็ออกมาอร่อยพองนุ่มเหมือนสูตรต้นตำรับบ้างมั้ยคะ

ป.ล. เนื่องจากเรายังเป็นมือใหม่อบขนม   บางทีเห็นในบางสูตรขนมเขียนว่า  'แป้งเค้ก'  มันคือแป้งอะไรคะ   เป็นแบบเดียวกับแป้งสาลีเอนกประสงค์ที่เรามีอยู่หรือเปล่าคะ   หรือเป็นคนละตัวกัน

จากคุณ : bargaining power - [ 5 ก.ย. 51 00:02:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom