Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

{Melbourne Kitchen} มะเขือม่วงผัดเต้าเจี้ยว & ซุปกิมจิ

สวัสดีชาวก้นครัวทุกคนค่ะ วันนี้เอฟหายป่วยแล้วนะคะ ^^ เนื่องจากเป็นไข้หวัดมาหนึ่งอาทิตย์เต็มๆ นอนซมอยู่บนเตียงทั้งวัน ทำกับข้าวไม่ไหว ช่วงที่ผ่านมาก็เลยต้องพึ่งอาหารสำเร็จรูปทานยามเจ็บป่วยไปก่อน และก็ไม่ได้มาเยี่ยมกระทู้ของพี่ๆหรือน้องๆคนไหนเลย ต้องขอบคุณพี่ๆบางคนนะคะ ที่เป็นห่วงเป็นใย ถามไถ่ถึงเอฟด้วย ตอนนี้เอฟก็หายเกือบปกติแล้วค่ะ เหลือแต่อาการไออย่างเดียว ก็จะพยายามดูแลตัวเองให้ดีต่อไปค่ะ

และวันนี้อาการป่วยเริ่มจะหายดี พอเอฟเริ่มวิ่งขึ้นลงบันไดได้ ดังนั้นวันนี้เอฟก็เริ่มวิ่งเข้าครัวทันที 555 (ก็นั่นมันที่ประจำของเรานี่นา ^^") จัดการค้นๆๆตู้เย็น ไปเจอ eggplant เข้า ก็เลยคิดเอามาทำเป็นเมนูจินตนาการค่ะ นั่นก็คือ "มะเขือม่วงผัดเต้าเจี้ยว" นั่นเอง ก็คิดเองนะคะเมนูนี้ แต่ไม่รู้จะเหมือนของใครรึเปล่า แต่คนชิมบอกว่า เหมือนที่ร้านอาหารจีนเลย (แป่ว นึกว่ามีเราทำเป็นคนเดียวซะอีก) ไม่เป็นไร ยังไงเอฟก็ยังไม่ลืมที่จะเอาวิธีทำมาฝากกันด้วยค่ะ พร้อมกับวิธีทำซุปกิมจิแบบง่ายๆด้วยค่ะ

ปล.เนื่องจากเพิ่งหายป่วย เลยยังไม่ได้ออกไปถ่ายรูปใหม่ๆมาฝาก วันนี้ดูภาพอูฐ ที่ Victoria Market ไปก่อนละกันค่ะ ^^

จากคุณ : Macadamias MB - [ 6 ก.ย. 51 18:23:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom