Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....แกงไตปลา....ที่ใคร ๆ ก็แกงได้ครับ>>

ผีเสื้อ...แกงเผ็ดสุดฮิตของชาวใต้  ไม่พ้นแกงพุงปลา หรือแกงไตปลานี่แหละครับ...

ผีเสื้อ...วันนี้  ผมทำแกงไตปลาไปร่วมทำบุญที่วัดขี้เหล็กด้วย  ครั้งแรกก็จะมีทำแค่ขนมจีนน้ำพริกไปทำบุญ  แต่เมื่อวันพุธ  มีพี่ที่ปากพนัง  ส่งไตปลาทูดิบมาให้ 1 กิโล  พร้อมด้วยพริกแกงจากปากพนังแท้ ๆ มาด้วย  ครั้งแรก  กะว่า จะนำมาแบ่ง ๆ ให้พี่ ๆ ที่ชอบทำกับข้าวและมาร่วมงานทำบุญในวันนี้ ได้กลับไปแกงทานกันเอง  แต่มานึก ๆ ดู  แบ่งแล้วมันก็ได้ไม่กี่บ้าน  เอาน่า  ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว  แกงไปเลยดีกว่า...

ผีเสื้อ...เช้าวันนี้  ผมตื่นมาตั้งแต่ตี 4 เพื่อมาเตรียมเครื่องประกอบเครื่องแกง  ทั้ง ๆ ที่เมื่อวาน  ได้จัดไว้รอบนึงแล้ว  แต่ยังไม่ได้ปอกเปลือกซักอย่าง...ก็เลยตื่นเร็วหน่อย พอเด็กผู้ช่วยที่บ้านตื่นมาตอนตี 5 กว่า ๆ ก็บอกงานต่ออีกนิด  และกลับขึ้นไป  ขออาบน้ำหน่อยเถอะ  เดี๋ยวจะต้องออกไปตลาดอีกรอบ  เพื่อซื้อผักสดไว้เป็นผักเหนาะ  ที่ตลาดสะพานผักอ่ะครับ

ผีเสื้อ....ผมใช้เวลาอาบน้ำประมาณ 15 นาที  พอลงมา  ทำไมได้กลิ่นแกงไตปลาหว่า....พอเข้าไปในครัว  ก็ถึงบางอ้อ...ผมเจอผู้หญิงคนที่รักผมมากที่สุด  และผม  ก็รักเค้ามากที่สุด  ยืนอยู่หน้าเตา  พร้อมกับน้ำแกงในหม้อเดือดกระจายอยู่  ส่งกลิ่นไปทั้งบ้าน...

ผีเสื้อ...ได้ความว่า  คุณแม่ผมเอง  ตื่นมาตั้งนานแล้ว  นอนฟังเสียงผมเตรียมกับข้าวอยู่  ผมเอง  ก็ตั้งน้ำไว้  ใส่ตะไคร้ ใบมะกรูดไว้แล้ว  รอการเดือด  ที่กะเวลาไว้ว่า ลงมาก็เดือดพอดี  แต่เด็กไปเร่งไฟ  น้ำก็เดือด คุณแม่ผมออกมาเจอ  และบอกอีกว่า  ผมคงจะต้องทำอะไรอีกหลายอย่างในเช้าวันนี้  เลยบอกเด็กที่บ้านว่า  มานี่  ยายจัดการเอง...นี่แหละครับ  คนขยันของผม

ผีเสื้อ...ภาพแกงไตปลาของผมในวันนี้ จึงไม่มีภาพหมู่เครื่องประกอบในการแกงนะครับ  ข้ามขั้นมาจาก  การตั้งน้ำที่เราใส่ตะไคร้ ใบมะกรูดไว้มาก ๆ หน่อย  พอน้ำเดือด  เราก้เอาเครื่องพริกแกง  มาละลายลงไป  อย่าเพิ่งใส่เยอะนะครับ  เพราะเครื่องแกงจากปากพนังนี่  เผ็ดพ่นไฟเลยนะครับ  ผมใส่ลงไปประมาณ 7 ขีดครับ  พอเครื่องแกงละลายดีแล้ว  ก็ใส่ไตปลาลงไปครับ ผมจะช้อนเอาแต่เนื้อ ๆ ข้น ๆ ลงไปนะครับ  พอเดือดอีกครั้ง  ก็จะนำเอา เครื่องหอมที่หมดหอมแล้วตอนนี้ ทั้งตะไคร้ ใบมะกรูดออกไป  แล้วใส่เนื้อปลาโอย่างแกะเอาแต่เนื้อใส่ลงไปครับ...และสุดท้าย  ใส่หน่อไม้ลงไปครับ...และผม จะมารับช่วงต่อจากคุณแม่ นับจากนี้ไปครับ...นี่แหละครับ  ความเป็นห่วงและหวังดี ของแม่ผมเองครับ...รักแม่จังเลย

ผีเสื้อ...ไปชมกันต่อครับ...

จากคุณ : OverEat - [ 7 ก.ย. 51 22:00:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom