Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@@....................คุกกี้ ตรา ง่ายกว่านี้มีอีกไหม..........................@@@

วันนี้มีสูตรคุกกี้ง่ายๆ มาฝากค่ะ  ยากๆเก็บไว้ปวดหัวคนเดียว 55...  ได้จากบล็อกเกาหลี  เขาบอกว่าเป็นสูตรคุกกี้อเมริกัน  ทำง่ายมากๆเหมาะกับมือใหม่ไม่ต้องตีเนยให้ยุ่งยาก  เพราะเราจะเอาเนยไปละลายซะเลย  

สูตรตามนี้เลยค่ะ  ทำได้ประมาณ 9-10 ชิ้น  รสจะออกหวานนิดๆ(สำหรับตัวเอง)

เปิดไฟเตาไว้ที่ 150-160 ซ. หรือตามอุณหภูมิที่อบคุกกี้ของเตาแต่ละบ้านไว้ค่ะ  เตรียมถาดทาเนยขาวบางๆ (ที่จริงไม่ต้องทาเลยก็ได้ค่ะ  เพราะเดี๋ยวพอเข้าเตาคุกกี้ก็จะละลายนิดๆ)

เนย  135  ก.
    น้ำตาลทรายขาว 100  ก.  (เดิมเป็นน้ำตาลทรายแดงจะได้เป็นคุกกี้นิ่มเลยเปลี่ยนเป็นน้ำตาลทรายขาวค่ะ  อยากได้แบบไหนก็เลือกเอาตามชอบนะคะ)
    ไข่  1  ฟอง
    แป้งเค้ก(กิเลนเหลือง)  150  ก.  (ใครมีบัวแดงก็ใช้ได้ค่ะ)
    ผงฟู  2  ก.
    ถั่วเคลือบช็อกโกแลตหรือถั่วต่างๆที่ชอบ ช็อคชิพ

จากคุณ : เจซอง - [ 8 ก.ย. 51 14:50:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom