Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย....ชายกาง..พาไปกินกุ้งเผาที่ร้านชายน้ำ อยุธยาครับ... >>

รักคุณ...เมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา  เจ้าเพื่อนตัวดีของผม  ดันมามอบหมายงานพิเศษไว้ให้  เนื่องจากตัวเองไปรับปากท่านเจ้าอาวาสสำนักสงฆ์แห่งนึงที่สิงห์บุรี  ว่าจะนำเอาหนังสือเดินทางของพระลูกวัดรูปหนึ่ง  ที่ลืมไว้ที่วัดสามพระยา  ไปให้ที่สิงห์บุรี  เพื่อจะเดินทางไปฉันแหนมเนือง...เอ๊ยไม่ใช่  ไปปฏิบัติธรรมที่ประเทศเวียตนาม  ท่านองค์นี้  ตระเวนไปทั่ว  พอ ๆ กับชายกาง  แต่ผิดกันที่ว่า  ชายกางตระเวนกิน  ท่านตระเวนแสวงธรรมแถมไปตามต่างประเทศซะด้วย  ส่วนชายกางจะตระเวนแค่เทศบาลตามจังหวัดต่าง ๆ เท่านั้นครับ............ฮา

รักคุณ...ท่านจะเดินทางไปเชียงใหม่ในเวลา 10.00 น. แต่ท่านโทร.มาบอกเพื่อนชายกางตอน 08.00 น. และกำชับว่า  ต้องไปขึ้นเครื่องพร้อมคณะที่เชียงใหม่  ม่ายงั้น  ต้องเอาไปให้ที่เชียงใหม่ .... ด้วยอานุภาพแห่งขุมพลัง 3000 CC ที่ซดน้ำมันระเบิดเถิดเทิงของ VIGO (อย่าไปเชื่อพี่แอ๊ดกับพี่ปัญญานะครับพี่น้อง) 45 นาทีจากตลิ่งชัน  ชายกางพาเพื่อนสุดซี้  มายืนหน้าปร๋อที่อินทร์บุรี สิงห์บุรีเป็นที่เรียบร้อยครับ  ทันเวลารถท่านออกเหลือเฟือม๊กจ๊ก....ฮา    ท่านถามว่า จากกรุงเทพฯมาที่นี่  มีเครื่องบินด้วยเหรอ  เร็วดีจัง...ว่าไปนั่นหลวงพี่

รักคุณ...ส่งหนังสือเดินทางให้ท่านเสร็จ  เราก็เสร็จด้วยครับ  ท้องร้องจ๊อกเลย  ผมก็เลยชวนเพื่อน  ให้เลยไปอีกหน่อย  ไปกินข้าวที่ครัวทิดเทือง ปากทางอุทัยธานีกัน  เพื่อนบอกว่า  ไม่ไหวแล้ว  เอาแบบร้านล่องกลับไปด้วยดีไม๊  จะได้สบาย ๆ ... งั้นไปแวะกันที่อยุธยาก็แล้วกัน  ออกมาจากวัด  ผ่านร้านขายกล้วยแขกแบบชาวบ้าน ๆ ข้างทาง  ดูน่ากินมาก ๆ กำลังร้อน ๆ แน่นอน  เพราะเพิ่งเอาขึ้นมาเขย่าน้ำมัน  เราก็เลย  เอามาปูพื้นฐานกันโรคกระเพาะครากถามหากันก่อนเลย 20 บาท  มากกว่าในกรุงเทพฯ 2 เท่า...กินเพลินจนต้องปรามกันเลยว่า  เดี๋ยวก็ไปกินข้าวแล้วนะ...นั่นแหละ จึงจะหยุด............ฮา

รักคุณ....ล่องกลับมาด้วยความเร็วปกติ  แถมมีกล้วยแขกเป็นทุนในกระเพาะเรียบร้อย  ก็เลยเอ้อระเหยกันนิดหน่อย  ไปแวะไหว้พระกันที่วัดใหญ่ชัยมงคล เพราะน้องที่ไปด้วยอีกคน  ยังไม่เคยมา  เลยพามาให้รู้จักซะหน่อยครับ....เสร็จแล้วก็วกมาที่วัดท่าการ้อง  มาไหว้พระที่โบสถ์ 100 ปี  แล้วถือโอกาส  เข้าห้องน้ำที่สวยและสะอาดที่สุดในอยุธยา  ที่วัดท่าการ้องแห่งนี้ครับ  ออกจากที่วัดท่าฯ  ก็มาแวะซื้อโรตีสายไหมร้านบังบี แสงอรุณ ที่บอกว่าชนะเลิศนั่นแหละ  แต่พอดู ๆ ไปแล้ว  ร้านในละแวกนั้น  เค้าผลัดกันชนะเลิศในแต่ละปีอ่ะครับ  เพราะฉะนั้น  ร้านไหนก็ซื้อไปเถอะครับ  อร่อยพอกัน...........ฮา  

รักคุณ...ชายกางพาเพื่อนมาแวะที่วัดพนัญเชิงฯ เป็นวัดสุดท้าย  ก่อนที่เราจะไปกินข้าวกัน  มาที่นี่ต้องไปไหว้หลวงพ่อโต  ห่มผ้าให้ท่านเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเองซักผืนนะครับ  แล้วอย่าลืม  ไปไหว้เจ้าแม่สร้อยดอกหมากด้วยนะครับ...ท่านศักดิ์สิทธิ์นะครับ.....ออกจากวัดพนัญเชิงฯ  มาทางเส้นบางปะอินสายใน  ก็ง่าย ๆ คือ  พอออกมาหน้าวัด  ท่านก็เลี้ยวขวามาตามทางเลยนะครับ 2 กิโล  จะเห้นป้ายร้าน ชายน้ำ โดดเด่นอยู่  ร้านนี้  ต้องไม่มีเลขนะครับ คือชายน้ำเฉย ๆ ไม่มี ชายน้ำ 1 แบบนี้  เก๊ครับ...ง่าย ๆ อีกอย่าง ร้านชายน้ำนี้  จะอยู่เยื้อง ๆ กับสนามเครื่องบินเล็กอยธยาครับ  เลี้ยวเข้าไปเลยครับ

จากคุณ : OverEat - [ 8 ก.ย. 51 21:42:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom