Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แกงอ่อมไก่แบบบ้านๆค่ะ...

...สวัสดีค่ะ ช่วงนี้ผีแม่บ้านเข้าสิงค่ะ ^^" เนื่องจากมีน้องชายมาอยู่ด้วย ช่วงนี้เลยทำกับข้าวแทบทุกวัน เพราะบ้านอยู่ชานเมือง+เข้าซอยลึกหน่อย หาของกินลำบากค่ะ จะกินอะไรที ต้องออกมาซื้อหน้าปากซอย ก็เลยขี้เกียจออก ซื้อของมาทำกินเองดีกว่า แถมมีคนช่วยกิน พี่สาวที่แสนดี(ตรงไหน^^") อย่างเรา เลยต้องสรรหาเมนูมาทำให้น้องกินค่ะ ^^"

แกงอ่อมของทางอิสาน จะว่าไปก็คล้ายๆแกงเลียงของภาคกลางมังคะ ต่างกันตรงใส่ปลาร้า กะผักชีลาวนี่แหละค่ะ ส่วนผักที่ใส่ก็ตามชอบและเท่าที่มีเลยค่ะ

วันที่ทำเมนูนี้ แมวอ้วนต้องโทรไปถามน้า ว่าบ้านน้าทำยังไง เพราะถ้าเอาตามแบบที่บ้านแมวอ้วนทำ จะแบบง่ายๆ ไม่ใส่ตระไคร้ กระเทียม เพราะสมัยที่คุณตายังอยู่ ไม่ชอบกลิ่นของเครื่องเทศแบบนี้ค่ะ ที่บ้านเลยชินกับการทำกับข้าวแบบไม่ใส่ตระไคร้ ใบมะกรูด

วันนี้ทำแบบบ้านๆจริงๆนะคะ บ้านแมวอ้วน+บ้านน้าแมวอ้วนทำแกงอ่อมแบบอิสานแบบนี้ค่ะ ^^

จากคุณ : A Little Catz - [ 9 ก.ย. 51 18:30:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom