Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++ Eat Till Die แบบเบาะ ๆ # 36 +++ RevieW เล็ก ๆ กับ ร้านเสี่ยโคขุนโพนยางคำ ร้านเนื้อโคขุนใกล้ ๆ บ้าน ไม่ต้องรถติด +++

เนื่องจากเห็นหน้ารวมมาบอกว่า มีร้านโคขุนโพนยางคำเปิดใหม่ ตรงปากซอยเฉลิมพระเกียรติ 9 (อุดมสุข) ใกล้ ๆ กับ Tops อุดมสุขที่เปิดใหม่

เลยถือโอกาสไปลองซะเลย กับร้าน "เสี่ยโคขุน โพนยางคำ"
    ร้านนี้บรรยากาศดีเยี่ยม แนวติส ๆ เลยครับ จัดโต๊ะไม่แน่น มีประมาณ 10-12 โต๊ะเท่านั้น เปิดเพลงคลอไปตลอด
    นึกว่านั่งกินอยู่ในผับแบบโอเพ่นแอร์ซะอีก หุหุ

เข้าเรื่องอาหารบ้าง วันนั้นสั่ง
    เนื้อหนอก+น่องลายกระทะร้อน และเนื้อลูกมะพร้าวกระทะร้อน ซึ่งทั้ง 2 กระทะร้อนนี้
    ทำรสชาติและจัดมาแบบอาหารฝรั่ง คือไม่เหมือนกับที่อื่น ๆ และที่นวลจันทร์ครับ คือจะมีน้ำซอสแฉะ ๆ เค็ม ๆ มัน ๆ เสิรฟมาพร้อมกับข้าวโพดอ่อนและแครอท ถือว่าแปลกดีครับ และที่สำคัญกระทะร้อน
    เค้าจัดมาเป็นเนื้อสไลด์ ไม่ใช่ชิ้นสเต็กหั่นนะครับ

ตับหวาน อร่อยมาก เป็นตับส่วนที่ไม่เป็นแป้ง ผมเป็นคนไม่ชอบกินตับหมูเนื่องจากกินแล้วเจอแบบเป็นแป้ง ๆ ตลอด
    ต้องยอมเลยครับ เมื่อกินตับหวานที่ร้านนี้เข้าไป รสชาติดีด้วยครับ

ส้มตำไทย สั่งตามรสชาติที่จะกินได้ สั่งแบบไม่เผ็ดไป เปรี้ยวหวานนำ เพราะพี่ ๆ ไม่กินเผ็ดกัน ก็ได้ตามสั่งใช้ได้เลย

จิ้มจุ่มหมู ชุดจิ้มจุ่มหมู หมูสไลด์เป็นสันนอกชิ้นแผ่นใหญ่กว่าที่อื่น ๆ ซึ่งทำให้จำนวนแผ่นหมูในจานก็ลดน้อยลงไปนิด
    (ขนาดมาแทนที่จำนวนครับ) นุ่มดีทีเดียว ส่วนน้ำซุปจิ้มจุ่ม เป็นน้ำสต๊อกหมู(คนไม่กินเนื้อไม่ต้องห่วง) รสชาติออกไทย ๆ ทั่ว ๆ ไปตามร้านจิ้มจุ่ม
    แต่ไม่แซ่บเหมือนที่นวลจันทร์(หรือว่าทุกทีไปสั่งแต่น้ำต้มแซ่บหว่า)
    จะว่าไป ก็คล้าย ๆ กับน้ำซุปฟองดูว์อาหารเวียดนามเหมือนกันนะครับ แต่ไม่หวานมะพร้าวเทียบเท่า ก็เท่านั้นเอง ผักในชุดก็ครบถ้วนพร้อมไข่ไก่ครับ

ตับย่าง เป็นตับหมูที่ไม่เป็นแป้งเหมือนกันกับตับหวาน ย่างมาดีมาก ๆ ไม่สุกจนแห้งเกินไป ข้างในยังสีชมพูเรื่อ ๆ อยู่ ย่างได้ดี
    และหมักมาได้อร่อยด้วยครับ เยี่ยมเลย (ขนาดไม่ชอบตับนะนี่)

มาถึงพระเอกที่ตั้งใจไปลองครับ กับชุดเนื้อ+เตาย่าง
    สั่งเนื้อน่องลายชุดใหญ่+เตาย่างที่ละลายมาการีน(ทำไมไม่ใช้เนยก็ไม่รู้ น่าจะใช้เนยนะนี่)มาให้พร้อมแล้ว กระทะที่ใช้ย่างเป็นทรงกลม
    กว้างดีเหมือนกันครับ ผมว่าน่าจะเวิร์คกว่า 4 เหลี่ยมที่เคยกินกันอยู่นะครับ ต้องหมั่นใส่เนยบ่อย ๆ อยู่เหมือนกันครับ จะได้ไม่ติดกระทะ
    พร้อมสั่งเนื้อหนอกเติมเล็ก เนื้อเสือร้องไห้เติมเล็ก มาด้วย เนื้อสไลด์มาถือว่าชนาดใช้ได้ จำนวนเนื้อในจานก็ใช้ได้ ผมติดใจเนื้อเสือร้องไห้ครับ อิอิ
    เลยสั่งเบิ้ลไปอีกหลายจาน เนื้อสวยพอใช้ เนื้อหนอกจะแตกต่างจากที่เคยเห็นที่นวลจันทร์นะครับ คือมันจะไม่แทรกทั่วแผ่นเท่า
    ก็ดีครับสำหรับคนไม่ชอบมันเกินไป โดยรวมแล้ว พระเอกของร้านนี้ จัดได้ว่าไม่ขี้เหร่และน่าจะทำให้หลาย ๆ คนชอบได้เลยล่ะครับ

ส่วนน้ำจิ้มนั้น มี 2 แบบ คือ แจ่ว กับ น้ำจิ้มสุกี้ รสชาติโอเคผ่านมาตรฐานทั่วไปครับ ไม่ดี ไม่เลว ^^

วันนั้นนี้มีเครื่องดื่มเป็น เหล้าบ๊วย กินเพลินเลย ตบด้วยเรดเลเบิ้ลอีกนิดหน่อย คืนนี้คงหลับสบาย อิอิ (แต่มาเล่าให้อ่านก่อนครับ)

อ้อ ๆ ๆ กลับมาเรื่องการบริการ ตอนนี้ร้านยังต้องการรับสมัครพนักงานเสิรฟจำนวนมาก อาหารตอนนี้จึงเสิรฟค่อนข้างช้าครับ
    เนื่องจากคนไม่พอครับ เจ้าของร้านต้องมาช่วยเสิรฟเองด้วย แต่ถ้าไปวันธรรมดาซึ่งคนไม่เยอะเหมือนสุดสัปดาห์
    (แอบไปผ่านร้านมาเมื่อวันพฤหัสเลยเห็นว่าคนไม่เยอะเท่าวันนี้ครับ)
    ก็น่าจะเสิรฟทันใจครับ เดี๋ยวไว้ไปลองกินวันธรรมดาอีกที

บริเวณร้านก็สะอาดดี มีเจ้าหลง(หมาแถวนั้น)มาคอยป้วนเปี้ยนแบบน่ารัก ๆ เชียวครับ

ราคา เทียบกับที่นวลจันทร์แล้ว ราคาสูงกว่ารายการละประมาณ 10-20 บาท แต่ถ้าเทียบกับระยะเวลาการเดินทาง
    ค่ารถ ค่าแก๊ส ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วนแล้วละก็ ถือว่าคุ้มสำหรับคนในย่านนี้เลยครับ

ก็ถือว่าเป็นอีกตัวเลือกนึงสำหรับร้านโคขุน ที่ช่วงนี้บูมกันเหรอเกิน เพื่อชาวย่านอุดมสุข บางนา โดยเฉพาะเลยละมั้งครับ

เอาเป็นว่ามาลองดูภาพอาหารกับบรรยากาศของร้านนี้กันเลยละกันครับ :D

จากคุณ : AugusT[CrusheR]VeronicA - [ 9 ก.ย. 51 22:16:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom