Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

R BURGER บริการแบบนี้หรอคะ?

ไปครั้งแรก ก็ไม่ประทับใจแล้วค่ะ*

หลังจากที่ร้านเปิดมานาน ในที่สุดวันนี้ก็ได้มีโอกาสไป

เดินเข้าร้านไปเค้าก็ต้อนรับดีมากนะคะ พี่คนขายมีหลายคนก็พูดต้อนรับเสียงดังทุกคนเลย

คุณเพื่อนจะซื้อเบอร์เกอร์กลับไปให้คุณพ่อเลยสั่งห่อกลับบ้าน

เรากินไรไม่ค่อยได้เพราะต้องไปกินข้าวกับพี่รหัส เลยสั่งเค้กมากินกับคุณเพื่อนสองชิ้น

สั่งไปซักพักคุณเพื่อนก็นึกขั้นได้ว่าลืมบอกว่าจะกินเค้กที่ร้านค่ะ

เลยบอกพี่คนขายเค้า "พี่คะ เค้กจะกินที่นี่อะค่ะ"

พี่คนขายเค้าก็แอบหงุดหงิด..

ซึ่งเราก็เริ่มจะรู้สึกไม่ดีเล็กๆว่าแค่เอาใส่จานให้เนี่ยมันยากขนาดนั้นเลยหรอ?

แล้วพี่เค้าก็พูดขึ้นมาลอยๆ แต่เสียงดังค่ะ ประมาณว่าจะให้เราได้ยิน

"ไม่บอกพรุ่งนี้ไปเลยล่ะ!!"

เราค้างเลยค่ะ....

นี่หรอคะ? การให้บริการของร้าน R burger?

เพื่อนกับเราก็มองพี่เค้า มองหน้ากัน แต่ก็ไม่ได้ทำไรนะคะ

เราโกรธมาก แต่ไม่อยากมีเรื่องอะค่ะ

ตอนแรกกะจะสวนว่า "อ้าว บอกพรุ่งนี้ได้ด้วยหรอคะ?"

แต่คิดไปคิดมาก็ไม่ดีกว่า...

คนที่พูดมีคนเดียวนะึคะ พี่พนักงานคนอื่นอาจจะดีก็จริง

แต่แค่คนเดียวมันก็เกินพอสำหรับเรากับเืพื่อนแล้วล่ะค่ะ

ทีหลังถ้าจะด่าแบบนั้นช่วยหันมามองหน้าพูดกันตรงๆดีกว่ามั้งคะ?

และจนเราทานเค้กเสร็จ เดินออกจากร้าน ก็ไม่ได้รับคำ "ขอโทษ" ซักคำค่ะ

คำขอโทษจากพี่คนอื่นก็ได้ อย่างน้อยเราก็น่าจะรู้สึกดีกว่านี้

แต่ตอนเราเปิดประตูออก กลับได้ยินคำว่า

"ขอบคุณมากนะคะ โอกาสหน้่าเชิญใหม่ค่ะ" แทนค่ะ

เชิญใครหรอคะ? คนที่คุณพูดจาแบบนั้นใส่น่ะหรอคะ?

ถ้าจะให้บริการแบบนั้น ก็ช่วยอย่าพูดประโยคนั้นเลยค่ะ

มันทำให้เรารู้สึกดีมาก... มากจนไม่อยากเดินผ่านหน้าร้านอีกด้วยซ้ำ

ก็เข้าใจนะคะว่าเรากับเพื่อนก็ผิดที่ลืมบอก

แต่ตอนนั้นไม่มีลูกค้าตรงเค้าเตอร์เลยด้วยซ้ำ จะบริการเราหน่อยไม่ได้หรอคะ?

แค่ช่วยแก้ให้ อาจจะวุ่นวายหน่อย แต่เพื่อสร้างความประทับใจให้เรา ไม่ได้หรอคะ?

ไม่ได้ไปขอเค้กกินฟรีนะคะ.. เงินก็จ่าย ตอนพูดด้วยก็ไม่ได้ใช้คำหยาบ

แล้วเราได้รับอะไรกลับมาคะเนี่ย?

ก็แค่เล่าสู่กันฟังค่ะ

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้าน

แต่ก็ "แค้น" มากอยู่ค่ะ ^____^

จากคุณ : Type_L - [ 10 ก.ย. 51 21:47:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom