Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....ปลาช่อนทอดต้มเกี้ยมฉ่าย...>>

ผีเสื้อ...สมัยก่อนที่บ้านสวนของผม จะมีท้องร่องตลอดแนวสวน  ไปจนถึงท้ายสวน และในแต่ละท้องร่องเอง  ก็จะวัดความขยันและความเอาใจใส่ของเจ้าของสวนได้เป็นอย่างดี  ก็เพราะว่า  ถ้าสวนของใคร  มีขอบตลิ่งที่สวยงามมีการตบแต่งด้วยการนำดินเลนในท้องร่อง  มาพอกไว้ที่ขอบคันท้องร่อง ให้เสมอกันตลอดแนว  แถมการทำเช่นนี้  จะมีผลพลอยได้ไปยังน้ำในท้องร่องของสวนอีก  คือมันจะไม่ตื้นเขิน  มีความลึกในระดับที่เรียกได้ว่า ปลาอยู่ได้  เลี้ยงปลาในท้องร่องได้  

ผีเสื้อ...ปลาที่มากที่สุดในสวนของผม จะเป็นปลากระดี่  ปลาซิว ปลาตะเพียน ปลาหมอ  ปลาดุกและปลาช่อนครับ   ปลาพวกนี้ จะมาเองตามธรรมชาติเวลาที่เปิดน้ำจากลำประโดงเข้ามาในสวน  ปลาพวกนี้  ก็จะมากับน้ำคลองครับ   ในขบวนปลาทั้งหมด  ผมตกได้ด้วยเบ็ด  แต่จะมีอยู่ชนิดเดียวคือปลากระดี่  มันไม่กินเบ็ดครับ  เวลาอยากจะกินปลากระดี่วง  ต้องเอาสวิงแช่ในท้องร่องไว้  ทิ้งให้ถึงพื้น  ปล่อยไว้ซักพัก  แล้วเอารำข้าวมาโรยลงไป  มันจะตายใจ  มากินกันทั้งฝูง  ยกสวิง   ...  เสร็จโจร   เผลอแป๊บเดียว  กลายมาเป็นกระดี่วงแดดเดียว เค็มนิด ๆ กรอบ ๆ กินกับแกงเผ็ด ผัดเผ็ด จิ้มน้ำพริกมะขามเปียก  สุดยอดครับพี่น้องครับ

ผีเสื้อ...อยากกินปลาช่อนนี่ง่ายมาก  เอาหอยโข่งมา 1 ตัว  ทุบเปลือกออก  เอาเนื้อมาหั่นแล้วเกี่ยวเบ็ด   ปักไว้ 1 คืน  เช้ามาเก็บเถอะ  ปักไว้ 3 คัน มีปลาติดทุกคัน  ปลาช่อนต้องมีเป็น 1 ในนั้น  เทคนิคตอนเอาปลาช่อนขึ้นน้ำ  เราก็ลากมันขึ้นมากับตลิ่งเลย  ห้ามยก หรือตวัดขึ้นมาเด็ดขาด มันจะดิ้นสุดฤทธิ์  เผลอ ๆ อาจจะขาดได้  อดครับ  ลากเบา ๆ ขึ้นมามันจะนิ่ง  ให้ลากโดยดี  แป๊บเดียว  กลายเป็นข้าวต้มปลาช่อนยามเช้าไปซะแล้ว

ผีเสื้อ...ถ้าได้หลายตัว  คุณยายของผม  จะเอามาทำเป็นปลาช่อนทอดต้มใส่เต้าเจี้ยวและเกี้ยมฉ่าย  ตามแบบที่ตาแป๊ะคนนึง ที่เคยมาขออาศัยใต้ถุนบ้านอยู่  แกสอนให้ทำครับ  รวมทั้งสอนให้ที่บ้านผม  กินปลาบู่กันด้วย  ซึ่งพักหลัง ๆ เป็นเมนูประจำบ้านไปเลยครับ

ผีเสื้อ....ปลาช่อนทอดต้มเกี้ยมฉ่าย  เป็นกับข้าวของคนจีนมานานแล้วนะครับ  ตามร้านข้าวต้มเก่าแก่ทั้งหลาย  จะได้เห็นเจ้าเมนูนี้กันครับ  ไม่ใช่ของแปลกนะครับ  ทำก็ง่าย ๆ ครับ  ลองทำชิมกันดูนะครับ  ถ้าท่านไม่เห็นว่า  กับข้าวของผม  มันจะประหลาดเกินไปนัก..........ฮา

จากคุณ : OverEat - [ 12 ก.ย. 51 22:14:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom