Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอวิธีรับมือกับลูกค้าประเภทนี้หน่อยนะค่ะ ช่วยหนูด้วย!!!!!

หนูเปิดร้าน coffee shop มาได้สักพักแล้วคะ ลูกค้าส่วนใหญ่จะน่ารักทั้งนั้นเลย
    แต่มีลูกค้าอยู่กลุ่มหนึ่ง มักจะมาคุยธุรกิจกันที่ร้านของหนู ซึ่งหลายครั้งแล้วที่ไม่เคยสั่งอะไรเลย แม้แต่น้ำเปล่า คือมาใช้สถานที่ ตากแอร์คุยกันจนจบ แล้วเดินออกไป

ครั้งแรก... ไม่เป็นไรน่า ไว้ต่อไปเดี๋ยวเค้าคงเกรงใจ แล้วสั่งเองละ
    ครั้งที่ 2... ยังไม่สั่งอีก เราก็เลยเอาเมนูไปให้เค้า         แล้วถามว่าจะรับอะไรก่อนมั้ยคะ
    เค้าตอบว่า เดี๋ยวก่อนนะ แล้วก็ไม่สั่งอีกตามเคย เสร็จธุระแล้วเดินออก
    ครั้งที่ 3... เดินไปถาม 3 รอบเลยคะ บอกแต่ว่า เดี๋ยวก่อนนะ แล้วก็ไม่สั่ง
                 ตอนจะเดินออกมีหันมาขอบคุณเรา แล้วเดินจากไป

หนูได้แต่อึ้งคะ คิดว่าจะหันมาซื้ออะไรกลับบ้านซะหน่อย

เรา็ก็ไม่กล้าไปว่าเค้าด้วย กลัวเค้าจะเสียหน้าต่อหน้าคนอื่น ได้แต่ยิ้มหวานให้

เฮ้อ!!!!!!!!!!!!!!!

ใครมีวิธีรับมือกับลูกค้าประเภทนี้บ้างคะ แบบว่าไม่ให้เค้าเคืองด้วยอะคะ กลัวเค้าเสียใจอ่า แต่เราก็เสียรายได้อ่า ลูกค้าคนอื่นเค้ามา ไม่มีที่นั่ง เลยต้องซื้อกลับบ้าน บางคนก็ออกไปเลย เซ็งจิตเลยคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

จากคุณ : candy_turf - [ 13 ก.ย. 51 15:42:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom