Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....ไก่ต้มข่า แบบโบราณนะครับ...>>

แพลบๆ... เมื่อไม่กี่วันมานี้  ผมเห็นกระทู้นึง  ถามถึงข่าแก่ กับข่าอ่อน มันต่างกันยังไง...แหม...เล่นมากระตุ้นต่อมความชอบ  ของคนชอบข่าอ่อนแบบผมซะนี่กระไร  

แพลบๆ...สมัยก่อนนั้น  ในสวนที่บ้าน  พวกเครื่องผักสวนครัว อั๊วกินได้นี่  ในสวนเรามีทุกอย่าง  ไปเก็บมากินได้ตลอด ไม่ว่าจะทำเครื่องแกง  เราก็มีครบ ไม่ว่าจะข่า ตะไคร้ ลูกมะกรูด ใบมะกรูด ใบกะเพรา ใบโหระพา  ใบแมงลัก  จะขาดก็พริกแห้งนี่แหละครับ เพราะที่บ้านจะมีแต่พริกขี้หนูกับพริกเหลืองเยอะมาก  

แพลบๆ...ในสวนมีของพวกนี้เองจะดีกว่ามาก ๆ เพราะเราจะทำอะไรทานกันซักจานนึงนี่  เครื่องปรุงบางอย่าง   เราใช้ไม่มากนัก  ก็ต้องซื้อมาแบบยกห่อ ยกกำกันมา พอเหลือก็รอเวลาทิ้ง  ไอ้ครั้นจะเอามาขยายผลไปอีก  บางครั้งมันไม่คุ้มกับการทิ้งของนั้นไปนะครับ เศรษฐกิจสมัยนี้  .. สู้เดินไปเก็บในสวนมา ผักชีฝรั่ง 3 ต้น ใบสะระเหน่ 5 - 6 ก้าน  อะไรประมาณนั้น...แต่ใครเล่าจะมีที่และเวลาปานนั้นได้  น้อยคนนักในสมัยเร่งด่วนกับชีวิตเช่นนี้

แพลบๆ... ข่า  ในสวนนั้น  คุณยายของผมจะปลูกไว้เป็นกอ ๆ ตามขอบตลิ่ง  ยิ่งยามใด  ได้ขี้เลนใหม่ ๆ ขึ้นมาโป่ะลงไปนะครับ  ใบมันจะใหญ่และสวยขึ้นมาทันตาเห็น  ไม่นานจะออกดอกสวย ๆ ให้เราชม  เคยเห็นดอกข่ากันไม๊ครับ  สวยนา...

แพลบๆ... กับข้าวที่ทำจากข่านั้น  กลายเป็นกับข้าวที่ ๆ บ้านผม  ทำบ่อยมาก พวกผัดเผ็ดคั่วแห้ง ๆ ใส่ข่ามาก ๆ อย่างที่ผมเคยทำ (ไปรึยังหว่า..ลืม ) เอ็นไก่คั่วข่าอ่อน นั่นเป็นเมนูประจำ  แต่จะมีอีกเมนูที่ทำบ่อยกว่า  และผมเอง  ก็ชอบมาก ๆ ซะด้วย  นั่นคือ ไก่ต้มข่า  ที่อาจจะไม่เหมือนกับที่บ้านอื่นเค้าทำกันนะครับ  เพราะที่อื่นจะเข้าเครื่องต้มโคล้ง ต้มยำกันซะมากกว่า  ไก่ต้มข่าแบบโบราณจริง ๆ นั้น  จะไม่เอากลิ่นและรสของเครื่องเทศ เครื่องปรุงอื่นเข้ามเกี่ยวข้องเลย  เดี๋ยวเสียรสข่าไปซะหมด

แพลบๆ....ลองมาชมไก่ต้มข่าแบบที่บ้านผม  ทำทานกันมานานแล้วนะครับ...อาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนที่ใด  ก็ขออภัยด้วยครับที่ทำไม่เหมือนสมัยนี้ครับ

จากคุณ : OverEat - [ 19 ก.ย. 51 10:27:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom