Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมทอดหมูไหม้อ่ะครับ เมื่อกี้เอง ช่วยเข้ามาช่วยเหลือผมหน่อยครับ

แหะๆ อายจัง คือผมเป็นผู้ชายอ่ะนะไม่เคยทำอาหารที่มันต้องมีการหมักมีวิธีการทอดอะไรเทือกนี้อ่ะ อย่างมากก็ไข่ดาว(ยังกลัวน้ำมันกระเด็นเลย) มาม่า

ซึ่งการทอดหมูมันก็น่าจะเป็นอะไรที่ไม่น่าจะยาก หลังจากที่ผมหิวยามดึกของวันเสาร์ เปิดตู้เย็นเจอหมูอยู่คิดว่าจะทำอะไรดีเลยเอามาหั่นเป็นชิ้นๆไว้ประจวบบนหลังตู้เย็นมีหนังสือเกี่ยวกับการทอดหมูน่ากินมากๆ ผมเลยจัดซะ

เอากระเทียมหยิบมาประมาณ 10 กลีบได้มั๊ง รากผักชีเปิดชั้น Under ตู้เย็นเจอพอดี พริกไทยเม็ดใส่ตามอารมณ์ ผมก็ตำเลยครับพี่น้องละเอียดยิบ

ผมเลยจัดการเอามาคลุกเคล้าส่วนผสมตามใจชอบ น้ำปลา เกลือ น้ำตาล ซอสหอยนางรม ซีอิ๊วขาว ผงรสดี ซอสปรุงรส เหล้า(เหล้าเรด เลเบิ้ลอ่ะมันไม่มีอย่างอื่นไม่รู้เค้าใช้ไรกัน) น้ำมันพืช ผมก็คลุกเคล้ามันเข้ากันปายแช่ทิ้งในตู้เย็น ชั่วโมงกับอีก 15 นาทีได้

แหะๆความจริงอยากไปปลุกคุณแม่มาช่วยทำจังแต่มานดึกมากมายเลยลุยเองเลย ใส่น้ำมันลงไปประมาณครึ่งกะทะให้มันพอท่วมๆหมูอ่ะ หมูผมประมาณ 3 ขีดได้มั๊ง แล้วผมก็ไปเอาหมูที่หมักไว้ออกมาครับ มันไม่ยักเหมือนหมูที่ผมเค้าหมักกันที่ทอดขายหรือย่างขายที่จะน้ำท่วมๆหมูอ่ะหรือไม่ก็แห้งๆเหมือนหมูแดดเดียวอ่ะ ของผมมันขลุกขลิกๆอ่ะครับ ผมก็ไม่ใส่ใจละกะทะร้อนแล้วครับ หรี่ไฟลงใช้ไฟปานกลางครับ(มีเทคนิค55) จากนั้นครับผมเทหมู 3 ขีดลงไปทั้งหมดพร้อมเครื่องหมักเลยครับ น้ำมันกระเด็นมากมาย ควันท่วมห้องครัวต้องไปเปิดหน้าต่างเด๋วตาย ผมก็รอไปซักครับมันก็เริ่มซาๆลงเหมือนหมูทอดที่ผมเห็นตามตลาดนัดทั่วไปละ

ผมเลยเอาตะหลิวไปช้อนขึ้นมาดูครับ ปรากฏว่าไหม้ครับพี่น้อง แต่ที่ไหม้มันไม่ใช่หมูอ่ะครับ มันน่าจะเป็นส่วนของกระเทียมกับรากผักชีอ่ะครับที่ผมหมักมันอ่ะครับ(คิดในใจกรูทำผิดป่าววะ) เพราะเห็นตามร้านเค้าทอดกันมันไม่ใช่อย่างนี้นะ เลยตักขึ้นมาครับ มันก็มีไหม้ๆติดที่หมูผมแหละครับ หมูเหลืองกรอบน่าทานดีครับแต่ไอ้กระเทียมกับรากผักชีที่ไหม้มันลดความน่าทานลงไปเยอะเลย ก็เขี่ยๆมันออกไป

ผมเลยลองซัดคำแรกอร่อยครับ ผมทำได้อร่อยตามที่เคยทานเลยทีเดียว เป็นที่มาของหัวข้อกระทู้ครับ ทำไมมันไหม้ครับ แล้วต้องทำยังไงมันจึงไม่ไหม้ครับ ถ้าคำถามผมมันดูปัญญาอ่อนไปหน่อยขออภัยนะครับ แต่ผมก็เพิ่งจะเคยทำนี่ละครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 51 03:11:08

จากคุณ : oHm007 - [ 21 ก.ย. 51 03:07:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom