Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....หัวกุ้งชุบแป้งทอด.....อาหารจานเด็ด ใกล้สิ้นเดือนครับพี่น้อง...>>

cry .... วันนี้เพิ่งจะวันที่ 22 เอง  อีกตั้งหลายวันกว่าจะถึงวันที่ 27 เงินเดือนถึงจะออก...ชาวประชาหน้าแห้ง...ฮิฮิ  โดยเฉพาะมนุษย์เงินเดือนเช่นผมนี่แหละ....

cry ... สมัยก่อนมีการเปรียบเปรยกันต่าง ๆ นานากับปัญหาปากท้อง  จนถึงเดี๋ยวนี้ก็เถอะ  เราไม่ควรตั้งอยู่บนความประมาท  ไม่เคยลังเลอะไร  ก็ลองลังเลดูบ้าง ยับยั้งชั่งใจบ้าง  จะได้มีความสุขแบบสม่ำเสมอ มิได้ขาด  ขืนมุ่งหน้าแต่สุขกันอย่างเดียว  เดี๋ยวทุกข์ ก็จะมาเยือนก่อนเวลาอันควรซะนี่....เอ๊ะ...ผมพาพี่ ๆ เข้ามาในวัดหรืออย่างไร............ฮา

ผีเสื้อ...สมัยที่ผมเพิ่งเรียนมัธยมจบใหม่ ๆ มาลงเรียนราม  ด้วยเหตุที่เอนฯติด ม. สงขลาฯวิทยาเขตปัตตานี แต่แรงทัดทานจากที่บ้านขออย่าไปเลย  นิสัยแบบนี้ (ในตอนนั้น) คงจะใส่กล่องกลับมาเป็นแน่แท้..........ฮา

ผีเสื้อ...ก็เลยมาเรียนรามฯกับเพื่อน ๆ เวลาว่างเยอะซิครับ  ก็เลยอยากที่จะมาเรียนผสมเครื่องดื่มสากล พวก Cocktail ต่าง ๆ ตอนนั้น มีโรงเรียนเปิดสอนแบบเป็นเรื่องเป็นราวอยู่ 2 แห่ง คือของอาจารย์ทวี  ไพรโสภา กับโรงเรียนผสมเครื่องดื่มสากลอาจารย์เล็ก เจ้าของ BACCHAS อันโด่งดังแห่งหลังสวน...

ผีเสื้อ....ผมเลือกเอาคำว่าสากลเป็นหลัก  เลยมาเรียนกับอาจารย์เล็กที่หลังสวน รับครั้งละ 20 คน  ผมเรียนรุ่นเดียวกับพี่ชาญ  เต็มพลาธินนท์  ที่ต่อมา เป็นหุ้นส่วนผู้บริหารใหญ่ของ PUB ระดับชาติ โดยมีนายทุนเป้นนายทหารหนุนอยู่  ผมเองจบมา  ก็ได้มาฝึกงานที่ Your Place ซอยทองหล่อ อยู่ 3 - 4 เดือน  ก็มี CL.เปิดที่ปิ่นเกล้าชื่อ ENJOY อยู่ตรงข้ามภัตตาคารเจ้าพระยา ก้เลยมาอยู่ที่นี่  เป้นหัวหน้าบาร์จนเจ้าของเค้าจะเลิก  เลยขอเช่าทำเองซะเลย.........ฮา  ขอขอบพระคุณเฮียจองชัย  เที่ยงธรรม และเฮียฟัด คุณสมบัติ  ธรธรรม ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ  ที่ครั้งหนึ่ง เคยให้โอกาสผม เติบโตและมีความรู้ในด้านร้านอาหารติดตัวมา

ผีเสื้อ....กับแกล้มใน CL ส่วนใหญ่จะเป็นของแห้ง ๆ ไม่มันติดมือ  เดี๋ยวไปจับน้อง ๆ แล้วจะเลอะเทอะเสียเปล่า ๆ ต้องพาไปล้างกันอีกวุ่นวาย  ผมกับพ่อครัวเลยมีเมนูพิสดาร  แต่ดันขายดีขึ้นมาเมนูนึง  ก็คือ  หัวกุ้งชุบแป้งทอดนี่แหละครับ  ขายดีจนต้องไปติดต่อขอซื้อหัวกุ่งมาจากร้านหัวปลาเล่าโหง้วข้าง ๆ กันเลยทีเดียว....

ผีเสื้อ....เมนูแสนง่าย  ต้นทุนต่ำมาก ขายในราคากระชากใจ 150 บาท/จาน เมื่อปี 2525 แพงอิ๊บอ๋าย  เพื่อนบอก.........ฮา  เพราะตอนนั้น  ผมจ้างพี่โหน่ง ศิรินันท์ โรจนธรรม กับพี่ทิพวรรณ  ปิ่นภิบาล  ชั่วโมงละ 800 บาทนะครับ/ คน น่าใจหาย  แต่ลูกค้าก็ติดกันตรึม

ผีเสื้อ...เมื่อไม่กี่วันมานี้  เห็นมีพี่ผี  ถามถึงหัวกุ้งชุบแป้งทอด  มีคนมาตอบว่า  เอากรีออกก่อนนะครับ...ผมเลยคันไม้ คันมือ  เอาน่า  เอาเรื่องเก่า ๆ ของชีวิตเราเอง มาเล่าอีกซักครั้ง คงจะสนุกดี...มาชมหัวกุ้งชุบแป้งทอดแบบชายกางกันนะครับ

....ขออภัยท่านที่ไม่ชอบอะไรเยิ่นเย้อ  ผมเพลินไปกับชีวิตเดิม ๆ นานไปนิดนึง ข้ามไปเลยก้ได้ครับ....

จากคุณ : OverEat - [ 22 ก.ย. 51 20:41:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom