Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว......หอยแมลงภู่ผัดใบโหระพา.....>>

แพลบๆ... ช่วงนี้อยู่ในฤดูฝน  ผมเอง  เคยคุย ๆ กับคนทมี่มีพื้นเพบ้านเกิดอยู่ที่บางสะพาน  ได้ความมาว่า  ช่วงนี้  ปูม้า  หอยแมลงภู่ ( หอยแมลงภู่นี่  ตกลงเค้าเขียน แมลง หรือ แมง กันแน่ครับ.. ) กำลังอวบอ้วน  แถมยังพาผมไปเปิดหอยให้ชมอีกต่างหาก  ที่ท่าเรือขึ้นหอยนะ  อย่าคิดมาก...ฮา

แพลบๆ...ว่าแล้ว  เธอก็แง้มหอยให้ชมความอวบอิ่มของหอยบ้านเธอ  และผมก้เห็นจริงดังนั้น  เพราะหอยช่วงหน้าฝนแบบที่เธอบอกมานี้  มันช่างอวบอิ่ม  เปล่งปลั่งแน่นเปรี๊ยะไปเต็มฝา  และชุ่มฉ่ำดีมาก ๆ และเพื่อพิสูจน์ความจริงขั้นต่อไป  เธอก็เอาหอยกลับมาบ้าน  ใส่หม้อใบใหญ่ของที่บ้าน  เอาตะไคร้ ใบมะกรูด ข่าทุบ แล้วใส่น้ำลงไป 1 แก้ว  ตั้งไฟ  พอน้ำเริ่มเดือด  เธอก็เขย่าหม้อเธอแบบเมามันส์  เธอบอกว่า  นี่คือ  หอยดง  หมือนเราดงข้าวแบบหุงเช็ดน้ำกันนั่นแหละครับ  จะมีเด็กรุ่นใหม่ ๆ รู้จักการดงข้าวกันบ้างไม๊เนี่ยะ

แพลบๆ...เธอเขย่าไปพักนึง  พอให้หอยในหม้อ  ได้รับความร้อนทั่ว ๆ กันแล้ว  และเริ่มเผยอปาก  อ้าออกมานิด ๆ เพราะหอยทุกชนิด  เมื่อถูกอะไรมาลามเลีย  มันจะอ้าขึ้น้รื่อย ๆ นะครับ  เท่าที่เคยเห็นมา  แล้วนี่  ถูกไฟมาลามเลียพักนึง  มันย่อมอ้า  เป็นธรรมดา  เธอก็เปิดหม้อเธออกมาอีกครั้ง  แล้วขยุ้มใบโหระพาใส่ลงไป 3 - 4 กิ่ง  ปิดฝาแล้วเขย่าอีกครั้ง  ก็ยกลง  เป็นอันเสร็จพิธีเขย่ากฃหอย  เอ๊ยไม่ใช่  การทำ   หอยดง สูตรบางสะพาน

แพลบๆ... ตำน้ำจิ้มซีฟู๊ดอย่างแซบ ๆ แบบไม่ต้องเกรงใจใคร  เอารสจ๊าก ๆ เข้าไว้ เราก็มาเริ่มแกะหอยดง  มาชมหอยกันครับ  เนื้อหอยที่แบบสุกมาแบบ Medium ๆ เนื้อยังไม่หดเต็มที่  น้ำยังฉ่ำ ๆ อยู่ในตัวหอย  เราเอามาซดซักซู๊ดนึงก่อน  ดื่มด่ำกับน้ำจากหอยสด ๆ แล้วเอาเนื้อมาจ้วงลงไปในน้ำจิ้มรสจัด ๆ ส่งเข้าปาก หยิบใบโหระพาตามไป  อร่อยสุด ๆ .... นี่แถมให้สูตรนึงนะครับ....หอยดง บางสะพาน  อร่อยจริง ๆ

แพลบๆ... หอยที่เอามาจากท่าเรือบางสะพานนั้น มากจริง ๆ แถมถูกมาก ๆ ผมจำได้ว่า กิโลละ 10 บาทเท่านั้นตังอย่างเป้ง   เธอคนนั้น  เลยบอกว่า  เดี๋ยวจะผัดใบโหระพาให้ชิมอีกอย่าง  รับรองจะติดใจ  หารู้ไม่  ผมติดใจตั้งแต่เห็นหอยเธอครั้งแรกแล้วครับ  ตามต้อยเลยแหละ แล้วคราวนี้  บางสะพานคนนั้น  เธอห่างหายไประยะนึง  ผมก็เลยทำหอยแมลงภู่ผัดใบโหระพา  เพื่อเอาไว้คิดถึงเธอ  หลังปีใหม่  เราคงได้มาเจอกันอีกครั้งนะจ๊ะ....

จากคุณ : OverEat - [ 25 ก.ย. 51 07:45:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom