Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

**เจไดหนุ่มมีเรื่องรบกวนเพื่อนๆชาวก้นครัวครับ** ค้นหาสูตรลับของ "อกไก่อบชานอ้อย" ที่วางขายในซุ้มของแบรนด์ไก่ย่างหลายดาว

... สวัสดีครับเพื่อนๆชาวก้นครัวที่เคารพรักทุกท่าน ...

เรื่องของเรื่องก็คือเมื่อวานนี้ "เจไดหนุ่ม" ได้มีโอกาสไปเยี่ยมเยียนตลาดสดแถวเคหะสถานที่พำนักของตนเองเพื่อซื้อกับข้าวมากินที่บ้าน  แล้วทีนี้โชคชะตาก็ดลใจให้ผมเหลือบไปเห็นซุ้มรถของแบรนด์ "ไก่ย่างหลายดาว" จึงถือโอกาสไปชำเลืองเมียงมองแล้วซื้อ "อกไก่อบชานอ้อย" กลับมากินที่บ้าน  (ความจริงผมไม่ค่อยชอบกินไก่ของเจ้านี้บ่อยเท่าหร่ครับ  เนื่องจากราคาที่สูงเกินปรกติ  แต่วันนี้อยากลองเปลี่ยนบรรยากาศ -_-")

เมื่อกลับมาถึงเคหะสถานแลลองแกะ "อกไก่อบชานอ้อย" ชิ้นละ57บาทนั้นให้คุณแม่กินก็ปรากฏว่า  คุณแม่ของผมท่านชอบมากแลยังหันมาพูดคุยถึงเรื่องวิธีที่เขาสามารถทำให้เนื้อไก่แน่นนุ่มแลมีรสชาติอร่อยได้แบบนี้ ซึ่งคิดยังไงก็คาดเดาไม่ออกซะทีว่าทำไมอกไก่ถึงได้มีชิ้นใหญ่ได้ใจขนาดนี้กันแน่  (ปรกติคุณแม่ผมไม่ค่อยชอบของปิ้งๆย่างๆครับ  แต่หลังจากลองอกไก่อันนี้รู้สึกว่าท่านจะชอบมาก)

ตัวผมเลยมานั่งพินิจดูว่าเจ้าเนื้ออกไก่ธรรมดาๆคงไม่มีทางที่จะใหญ่โตแลหนึบแน่นเช่นนี้แน่  แลเมื่อลองพินิจดีๆก็พบว่าที่ขอบนอกของชิ้นเนื้ออกไก่นั้นมีรอยเหมือนถูกพันด้วยสายอะไรซักอย่าง  ซึ่งถ้าเพื่อนๆนึกไปถึงพวกอกไก่ชิ้นที่วางขายในตู้ก็พอจะเข้าใจคือ  บริเวณรอบๆเนื้อนั้นจะเต็มไปด้วยรอยคล้ายๆลวดหรือเชื่อกพันไว้ทั่วชิ้นเนื้อ  ผมเลยสงสัยว่ามันอาจจะเป็นการเอาชิ้นเนื้อสองชิ้นมาปรุงรสแล้วมัดเข้าด้วยกันก่อนจะอบรึเปล่า

แต่ "เจไดหนุ่ม" เองก็จำได้ว่าสมัยก่อนที่เคยกินอกไก่ของ "ไก่ย่างหลายดาว" นั้นคนขายเขาชอบหันเนื้อเป็นแว่นๆกลมๆครับ  ซึ่งเมื่อมองดูก็เห็นว่าเนื้อกลมๆนั่นมันเป็นชิ้นเดียวกันหมดไม่ได้เกิดจากการประกบกัน  แต่เดี๋ยวนี้เวลาซื้ออกไก่ของแบรนด์ "ไก่ย่างหลายดาว" ที่ไหนก็ตามคนขายชอบจะหั่นแบ่งเป็นครึ่งวงกลมครับ  ไม่หั่นเป็นแว่นๆเหมือนเมื่อก่อนแล้วเลยทำให้ผมงงกับจุดนี้มาก

**ดังนั้นเจไดหนุ่มจึงอยากจะมาขอความรู้จากเพื่อนๆชาวก้นครัวครับว่า  เพื่อนๆท่านใดพอจะมีสูตรหรือกรรมวิธีในการจะทำอกไก่อบชานอ้อยแบบแบรนด์ไก่ย่างหลายดาวบ้างครับ  เพราะผมกะว่าจะทำให้คุณแม่รับประทานครับ** (ซื้อตลอดคงไม่ไหวเพราะชิ้นนิดเดียวก็ตั้ง57บาทเข้าไปแล้ว)

ป.ล. ผมลองค้นสูตรจากหลายเว็บแล้วแต่ก็ไม่เจอเลย  ครั้นจะไปสมัครเป็นคนขายไก่ย่างเองก็คงจะเป็นการลงทุนเกินไปครับ  เลยต้องมาขอความรู้จากเพื่อนๆในห้องนี้นั่นเอง -_-"

**ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่มีน้ำใจอุตส่าห์สละเวลาอันมีค่ายิ่ง  เพื่อเข้ามาตอบกระทู้ของผมมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ..ขอบคุณครับ..**

(May the Spoil be with you)
    ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

จากคุณ : เจไดหนุ่ม - [ 27 ก.ย. 51 11:51:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom