Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไมรู้เกิดอะไรขึ้น กับซาลาเปาถึงเป็นแบบนี้ไปได้

ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกับซาลาเปาค่ะ  พอนึ่งเสร็จก็ขึ้นลายจุดสีส้ม ทุกลูกเลย  ท่านใดพอจะรู้ไหมค่ะว่าจุดสีส้มมันคืออะไร ลองทำซาลาเปา สูตรคุณฟันคุดน้อยซี่ที่ 7  http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D7017712/D7017712.html
    ผิดขั้นตอนจากเจ้าของสูตร
    ตอนนวดแป้งเชื้อ(สปองค์)ใช้วิธีนวดจนไม่ติดมือและพักไว้ 45 นาที ถึงเติมส่วนผสมที่เป็นแป้งโดว์ลงไปใช้น้ำมันพืชแทนน้ำในส่วนที่สอง (ไม่ได้ใส่เนยขาวคะ)และพักไว้อีก 40 นาที ถึงได้นำมาห่อไส้เนื้อแป้งก็ดูปกติดี ไม่มีจุดส้มพอนึ่งสุกเปิดดูก็เห็นเป็นจุดสีส้ม แบบนี้ทุกลูกเลยค่ะ  ไม่กล้ากินเพราะดูแล้วน่ากลัวจัง
    เสียดายก็เสียดายเพราะดูเนื้อแล้วนุ่มเหนียวน่ากินจัง  ท่านใดมีความรู้ช่วยบอกด้วยค่ะ ว่าเกิดจากสาเหตุใด
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : พ่อน้องจูน - [ 27 ก.ย. 51 16:23:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom