Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไข่ตุ๋นค่ะ แล้วรบกวนถามเรื่องกะหล่ำผัดน้ำปลาด้วยค่ะ

ทำไข่ตุ๋นให้เด็กๆ ทานค่ะ หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ เคล็ดลับของเราคือเปิดผ้านึ่งไว้นิดหนึ่งค่ะ แล้วก็ไฟอ่อนๆ ที่เป็นรอยนั่นคือเอาส้อมจิ้มไปดูว่ามันสุกรึยังค่ะ

แล้วรบกวนถามเพิ่มเติมเรื่อง กะหล่ำผัดน้ำปลา ค่ะ ลองทำมา 2 ครั้งแล้ว แต่มันจะออกหวานน้ำ แล้วก็น้ำเยอะมาก

ขั้นตอนของเราคือ ละลายน้ำปลา 2-3 ช้อนโต๊ะ กับน้ำตาล 2 ช้อนแล้วก็น้ำอุ่นนิดหน่อย คนให้เข้ากันแล้วพักไว้

ตั้งกะทะ ใส่น้ำมันใส่กระเทียม แล้วก็หมูสับลงไป พอได้ที่ก็เอากะหล่ำใส่ลงไปเลยผัดๆ พอผักเริ่มสุกก็ใส่น้ำปลาที่เตรียมไว้ลงไป ผัดให้เข้ากันแล้วก็ตักขึ้น

แต่มันหวานนำ ไม่เค็ม แล้วน้ำเยอะมากๆ ไม่ทราบทำผิดขึ้นตอนตรงไหน
    รบกวนแนะนำด้วยค่ะ แต่วันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยไม่มีรูปมาให้ดูค่ะ

ช่วยหน่อยน่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ม่ามี๊น้องปาล์ม - [ 29 ก.ย. 51 23:31:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom