Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....บูดูพล่า....กับข้าวอันเนื่องมาจาก " น้ำใจ " ครับ...>>

ผีเสื้อ.....เมื่อหลายวันที่ผ่านมา  ผมได้รับพัสดุจากจังหวัดพัทลุง  ที่ส่งมาจากครอบครัวใจดีที่จังหวัดนั้น    ที่ทุกท่านคงจะรู้จักดีในนามของ " แม่หนูนันท์ " ที่มาทำกับข้าวพื้นบ้านและขนมอร่อย ๆ ให้ชมกันเสมอ ๆ

ผีเสื้อ...สิ่งที่อยู่ในนั้น  จะเหมือน ๆ กับหลาย ๆ ท่านที่นู๋เอ๋ ส่งมาให้  นั่นก็คือ  น้ำบูดู  ที่นำวิธีการเคี่ยว ขั้นตอนการทำ  มาแสดงให้ชมกันไปแล้ว  ตอนนั้น  ผมเอง  อ่านไป  ยังนั่งน้ำลายยืดอยู่หน้าจอเลย  และมิได้คาดหมายว่า  จะได้รับน้ำใจมาเป็นเจ้าบูดูที่อยู่ในจอในขณะนั้นเลย...และแล้ว  ของอร่อยที่อยู่ในจอในวันนั้น  ก็มาถึงบ้านผมในวันนี้....ขอบคุณอีกครั้งนะค๊ะนู๋เอ๋

ผีเสื้อ....เห็นท่านที่ได้รับน้ำบูดูพร้อมเครื่องประกอบในการทำข้าวยำกันและก็นำข้าวยำของแต่ละบ้าน  มาสำแดงให้ชมกันไปหมดแล้ว  ผมเอง  พวกชอบแผลงไปกว่าคนอื่นเค้า  เลยขอนำเมนูที่เคยไปทานที่สายบุรี มาทำให้ชมกันเป็นแนวทาง  ในการทำกับข้าวในรูปแบบอื่น ๆ กันอีกแบบหนึ่ง  เผื่อไว้  เป็นตัวเลือกเวลาที่อยากทานอะไรเผ็ด ๆ แซบ ๆ แบบเครื่องจิ้มครับ...พล่าบูดู

ผีเสื้อ....ที่สายบุรี  เค้าจะเคี่ยวแบบนี้แหละครับ  แต่จะหวานน้อยกว่านิดนึง..และบางที่เค้าจะใส่ปลาย่างโขลกหยาบ ๆ ลงไปด้วย เป็นเนื้อโปรตีนในตัวไปเลยครับ  ก็อร่อยไปอีกแบบ  แต่ผมเอง  นำน้ำบูดูที่แม่หนูนันท์ส่งมาให้นี้  มาเข้าเครื่องพล่า  แบบภาคกลาง  และก็อร่อยมาก ๆ ครับยิ่งได้ทานร่วมกับผักสด ๆ กรอบ ๆ นะ...อร่อยมากครับ...ลองมาชมกันดูนะครับ

love...ขอฝากความคิดถึงไปยังคุณขิง ขวัญธิดาและเพื่อน ๆ กลุ่มแม่บ้านสาวไทยในเยอรมันทุกท่านนะครับ...ขอบคุณมาก ๆ สำหรับน้ำใจไมตรีจากแดนไกลที่มีมาถึงผมนะครับ...ขอบคุณมากครับ....love

จากคุณ : OverEat - [ 1 ต.ค. 51 08:17:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom