Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<<Spinnecker>> ชวนมาทำเปาะเปี๊ยะทอดกินเองแบบง่ายๆสไตล์คนจีน ใครกินเจก็เอาไป apply ได้จ้า

สวัสดีครับผม วันนี้จะมาทำอาหารให้ชมอีกเช่นเคย และเป็นอาหารง่ายๆอีกแล้วครับ ดูเหมือนจะยุ่งยาก แต่จริงๆแล้วไม่ยากอย่างที่คิดครับ มันก็คือเปาะเปี๊ยะทอดนั่นเอง กรอบอร่อย ไส้เยอะสะใจ เพราะห่อกันเอง ไม่ต้องเกรงใจใคร 555

สูตรนี้สมัยเด็กๆ อาม่าผมจะชอบทำให้กินประจำครับ พอผมเริ่มชอบทำอาหาร ก็จะไปลักจำสูตรอาม่า โดยการไปเป็นลูกมือ ช่วยผัด ช่วยห่อ สุดท้ายก็ทำเองได้ครับ

ต่อมาทุกปีเวลาตรุษจีน ผมก็จะต้องทำเปาะเปี๊ยะแบบนี้มาให้บรรพบุรุษ และแจกให้ญาติๆเอาไปกินกันตามบ้านจนติดใจ

ใครที่กินเจก็สามารถประยุกต์ทำกินได้โดยไม่ต้องใส่กุ้งแห้งและหมูสับนะครับ ออกมาก็จะเป็นเปาะเปี๊ยะเจทันที อิอิ

วัตถุดิบหลักของผมเลยก็จะเป็นกะหล่ำปลีครับ ล้างให้สะอาดก่อนนำไปหั่นครับ

จากคุณ : Spinnecker - [ 3 ต.ค. 51 09:05:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom