Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

wowowกั้งกระดานชวนทำ Soft cake Tea ส่งการบ้านคุณ Sunladywowow

ก่อนอื่นใดทั้งสิ้นต้องขอขอบคุณ คุณภัทร Sunlady ที่ได้นำสูตรเค้กที่แสนนุ่มสุดอร่อยมาแบ่งปันกันค่ะ
    แต่เดิมคุณภัทรได้ทำ SOFT CAKE MILK & SOFT CAKE COFEE ไว้ในกระทู้นี้ค่ะ
    http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D7045509/D7045509.html เจี๊ยบได้นำมาดัดแปลงเป็น
    SOFT CAKE TEA อุตส่าห์ไปบังคับให้ลุงขายกาแฟหน้าออฟฟิศชงชาแบบเข้มให้ ด้วยความอยากกินเค้กชาเย็นแล้วก็ออกมาไม่ผิดหวังค่ะอร่อยมาก ๆ เลยค่ะ...เตรียมเครื่องเครากันก่อนนะคะ เจี๊ยบขออนุญาต ใช้สูตรจากกระทู้คุณภัทรนำมาแปลงนะคะ

สูตรนะคะ
    แป้งพัดโบก  100 กรัม
    ผงฟู 1/2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย (1) 50  กรัม
    เกลือ  1/4 ชช.

น้ำมันพืช  70 กรัม
    ไข่แดง 3 ฟอง
    นมข้นจืด 80 กรัม
    น้ำผึ้ง หรือน้ำเชื่อมรสน้ำผึ้ง  25 กรัม
    กลิ่นวานิลลา 1 ชช.
    น้ำชาตรามือที่หนึ่งชงเข้มข้น 1ส่วน 4 ถ้วย

ไข่ขาว 3 ฟอง
    ครีมออฟทาร์ทาร์ 1/2 ชช.
    น้ำตาลทราย (2) 80 กรัม

อุณภูมิอบ 200 องศาเซลเซียส

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 51 14:23:51

จากคุณ : กั้งกระดาน - [ 8 ต.ค. 51 11:56:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom