Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามหน่อยค่ะ Plain Frozen Butter Cake สูตรคุณ JumJee

เราพยายามทำเค้กเนยสูตรคุณ JumJee (ขอขอบคุณ เจ้าของสูตรมา ณ ที่นี้นะคะ) แต่คนมือใหม่อย่างเรา ทำออกมาไม่ค่อยจะเข้าท่าเท่าไหร่

ก้อเรยเป็นที่มาของกระทู้ที่อยากรบกวนเพื่อนๆช่วยตอบหน่อยนะคะ

1) หลังจากที่ตีเนยกะน้ำตาลได้พักนึง พอใส่ไข่ลงไปตีให้เข้ากัน ปรากฏว่า เนื้อมันไม่เนียน และเริ่มเหมือนแตกเป็น ลิ่มๆ บอกไม่ถูกเหมือนกัน  เป็นเพราะใช้เวลาตีนานเกินหรือเปล่าคะ ควรแก้ไขอย่างไร

2) ตอนที่อบออกมาจากเตาใหม่ๆ เค้กก้อยังไม่หด ทำไมไปๆมาๆ มันหดได้ระเหี่ยใจมากกก (อย่างรูปที่ 3) วิธีแก้ไขควรทำไงคะ

3) ทำไมหน้าเค้กเราถึงได้ไม่เนียนเรียบเรย มีรูอากาศถ่ายเทเพียบไปหมด เคาะพิมพ์ก่อนอบจะช่วยด้ไหมคะ หรือมีวิธีอื่นแนะนำคะ

4) เราลองทำอีกถาดโดยเอากล้วยตากใส่ลงไป ปรากฏจมลงไปกองข้างล่างหมดเรย ควรแก้ไขยังไงคะ

แต่บอกได้เรยว่าสูตรนี้อร่อยคะ ขนาดเราทำไม่ได้เรื่องแบบนี้ ที่บ้านเรา(พี่สาวเป็นคนช่างติ)ยังบอกว่านุ่ม หอม ใช้ได้ ^_^

แต่ยังอีกหลายขุมนัก ยังไงก้อสู้คะ ขอบคุณเพื่อนๆ ล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Run_Jang - [ 11 ต.ค. 51 23:24:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom