Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย...Bonanza เขาใหญ่ ย้อนไปเปิดตำนาน รำลึกความหลังเมืองปากช่อง..รุ่งโรจน์ ..อร่อยริมทาง...>>

ผีเสื้อ.... " เขาใหญ่ " ... สถานที่ท่องเที่ยวใกล้เมืองกรุงที่เป็นยอดฮิตติดอันดับมานานนับสิบ ๆ ปี เมื่อก่อนที่จะเป็นเขาใหญ่ที่ดูสะดวกสบายแบบในปัจจุบัน เมืองปากช่อง เป็นเพียงชุมชนเล็ก ๆ ที่ออกแนวเป็นบ้านป่าแดนไกล  แถมยังเป็นต้นกำเนิดผลงานเขียนชิ้นเยี่ยมอย่าง เพชรพระอุมา  ล่องไพร  ที่ผมเองติดงอมแงมในสมัยเด็ก ๆ รองจากผลงานการเขียนของคุณสยุมภู ทศพล ที่เขียนบรรยากาศทหารรับจ้างไทยในสงครามเวียตนาม ที่ผมสุดรัก สุดชอบ  และบัดนี้  ผมกำลังเสาะหามาเก็บไว้  ซึ่งท่านใด ใครทราบแหล่งที่จะพอซื้อหาได้ละก็  กระซิบกันบ้างนะครับ...

ผีเสื้อ...เมื่อก่อนตอนเด็ก ๆ คุณพ่อพาไปตรวจงานที่ปากช่องด้วย  ผมตื่นตามาก ๆ กับบ้านเมืองนี้ ที่กำลังจะมีไฟฟ้าใช้  เพราะคุณพ่อของผม  ไปทำงานด้านการประชาสัมพันธ์ให้ชาวบ้านที่ไม่เคยมีความรู้เรื่องทั้งคุณประโยชน์และโทษของไฟฟ้า  ต้องมีการไปบอกกล่าวกันก่อน  เพื่อให้ประชาขนผู้ใช้ไฟฟ้า เตรียมตัวและระมัดระวังกับ   ของใหม่  ที่กำลังจะเกิดขึ้นในหมู่บ้านของเค้า  ในขณะนั้น

ผีเสื้อ...ขากลับ  ผมจำได้ว่า  ของฝากจากน้ำใจของชาวบ้านที่นั่น  มีทั้งน้ำผึ้ง  เขากวางติดมาในปุ่มไม้มะค่าสวยงาม  เนื้อสัตว์ทั้งสด ทั้งแห้ง เยอะแยะไปหมด  ของฝากเต็มหลังรถ  แต่แทบทุกครั้ง  คุณพ่อผม จะเหลือน้ำผึ้งมาฝากคุณแม่แค่ขวดเดียว  นอกนั้น ท่านแจกหมดตามรายทางเลย   เท่าที่ทราบจากคนขับรถประจำ  เค้าบอกว่า  หัวหน้าสั่งให้เอาเขาสัตว์ทั้งหลายที่ได้มา  แวะไปถวายวัด  เนื้อทั้งหลาย  แวะแจกตามบ้านลูกน้อง  จะมีที่คิดว่าที่บ้านชอบก็แค่ น้ำผึ้งซักขวด  กล้วยไม้ซักกิ่ง  เท่านั้นเอง  พ่อผมนักแจกครับ......ฮา

ผีเสื้อ....พอผมเข้ามาทำงานที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคใหม่ ๆ แล้วไปทำงานที่เขาใหญ่กับท่านผู้ว่าการ  ก็ได้มาพบกับโรงแรมชั้นหนึ่ง  ที่ช่วงนั้นดังสุด ๆ ของเขาใหญ่  อยู่ในซอยลึก ๆ เปลี่ยว ๆ มองมาไกล ๆ จากทุ่งโล่ง ๆ สวยงามมาก ๆ ดูเหมือนช่วงเวลานั้น  Bonanza จะเป็นที่พักที่ใหม่สุด สวยสุดในแถบถนนธนะรัชต์แห่งนี้....และจากนั้น  ผมเองก็มีโอกาสแวะเวียนมาที่นี่ก็บ่อยครั้ง  ในการมาจัดอบรม สัมมนา  เพราะที่นี่มีศักยภาพในการรองรับอยู่ในระดับดีทีเดียว  และวันนี้  ผมก้กลับมาแวะพักที่นี่อีกครั้งในแบบโฉมใหม่ของ Bonanza ที่ผมคิดถึง

จากคุณ : OverEat - [ 12 ต.ค. 51 21:51:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom