Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว.....ผักกาดดองต้มเปรี้ยวหวาน...>>

ผีเสื้อ....อาหารง่าย ๆ สไตล์บ้าน ๆ ที่คนรุ่นใหม่  อาจจะไม่คุ้นเคย หรือแม้กระทั่งพี่ ๆ บางท่าน  ก็อาจจะไม่เคยทานก็เป็นได้  เพราะเมนูนี้  ส่วนมากจะอยู่ในครัวของบ้านที่มีเชื้อจีนบ้าง เป็นส่วนใหญ่  แต่ด้วยความที่เป็นกับข้าวประเภททำที  กินได้หลายมื้อ หลายวัน  แต่จริง ๆ แล้ว ไม่เกิน 2 วัน  หม้อใหญ่ ๆ ก็เกลี้ยงครับผม เพราะเจ้าตำรับนี้  มันเข้าได้ทั้งข้าวสวยและข้าวต้มครับ

ผีเสื้อ...เมื่อก่อนนั้น  ที่บ้านผม  นอกจากจะต้องมีน้ำพริกหลากชนิด  ติดสำรับแล้ว  ยังมีพวกต้ม ๆ ที่มีอายุยืน ๆ แบบจำพวก  ต้มหอง หมูผัดแห้งแบบบ๊ะเต็ง  ปลาช่อนแห้งทอด  ต้มเค็มสามชั้น/ขาหมู  ก้จะมีต้มเปรี้ยวหวานผักกาดดองนี่แหละ  ที่จะมีบ่อยหน่อย  และผมเอง  ก็ชอบรายการนี้มาก ๆครับ  และทำเองเป็นมานานแล้ว  เพราะดูมานานจากคุณยาย  จนทำเป็นเลย  

ผีเสื้อ...ถ้าตอนเช้า ๆ ใส่บาตรแล้ว  จะมีเรือขายหมูของเจ๊กจุกยาฉุน  มาขาย  คุณยายจะเรียกมาซื้อสามชั้น กระดูกซี่โครงทั้งแบบติดเนื้อและแบบทำซุบพวกเอียเล้ง คาตั๊ง  และเรียกเรืออีกลำที่ขายผักยามเช้า  เป็นอาซิ้มแก่ ๆ เอาผักกาดดอง  มะระ มะเขือเทศ มาละก็  ผมรู้เลยว่า  วันนี้จะได้กินของโปรดอีกแล้ว

ผีเสื้อ...ลองมาชมของโปรดของผมดูไม๊ครับว่า  ทำยาก / ง่ายเพียงใด  ถ้าท่านใดใจถึง  ก็ลองทำชิมดูได้นะครับ  เพราะผมเอง  สังเกตุว่า  กับข้าวแบบที่ผมทำนี้  ไม่ค่อยมีใครตอบรับเท่าฃไรนัก  แต่เพียงแค่เข้ามาอ่านซักนิด  ผ่านตาซักหน่อย  เผื่อมีใครพูดถึง จะได้บอกเค้าได้ว่า  กับข้าวแบบนี้  มีอยู่จริง  แต่คนกินได้ ทำเป็นน่ะ  ไม่ค่อยมีแล้ว...แค่เคยผ่านตา  ก็ดีใจแล้วครับ

จากคุณ : OverEat - [ 21 ต.ค. 51 11:06:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom