Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Calamity อารมณ์เคือง] คือว่า...... review กุ้งเผาทองชุบ ของผม โดนแอบอ้างหลายทีแล้ว มันจะอะไรกันนักหนาครับ !!!!!!!!!!!!!

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้
    http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2008/02/D6319631/D6319631.html

ซึ่งผมโพสไปเมื่อวันที่ 10 ก.พ. 51

หลังจากนั้นไม่นาน ผมได้รับ FWD mail มาจากเพื่อนหลายคนด้วยกัน
    (ซึ่งหลายคนไม่รู้ว่าผมใช่ชื่อ Log in ว่า Calamity และโพสอยู่เป็นประจำในห้องก้นครัว)

โดยเป็น Mail หัวข้อ "กุ้งเผาทองชุบ" วัดตราชู
    คลิกเข้าไปดู อ่าว นี่มันรูปที่ผมเคย โพสในพันทิบนี่นา
    ว่าแล้วก็เปิดไล่ลงมาดูเรื่อยๆ

โดย Mail หัวข้อ กุ้งทองชุบ วัดตราชู เนี่ย
    มีหลาย Version มีทั้งแบบที่ตัดลายน้ำ ชื่อ Calamity ออก
    หรือแบบ Copy มาทั้งกระทู้ ทั้งข้อความ ทุกถ้อยคำ
    ที่ผมพิมพ์ในกระทู้ต้นฉบับ หรือแบบที่คัดมาแต่รูปกุ้งเผา

..... ผมเป็นคนมองโลกในแง่้ดี
    ผมก็เลยไม่คิดโทษ โกรธใคร เพราะไม่รู้จะโกรธเรื่องอะไรดีเหมือนกัน
    คนที่ Copy ทั้งรูปและข้อความ ก็มีความมุมานะพยายามดีเหลือเกินนะครับ
    หรือจะทำเป็นประจำจนชำนาญก็ไม่รู้เนอะ

แต่ที่ผมเริ่มเกิดอาการรู้สึกไม่ชอบและไม่สบายใจเลย
    มันเริ่มต้นที่เมื่อต้นเดือนนี้เองล่ะ (ต้นตุลาคม 51)
    การระบาดของ FWD mail กุ้งเผาทองชุบ
    เริ่มระบาดอีกครั้งหนึ่ง ผมก็ได้แต่คิดว่า เอ่อ .... ไปขุดขึ้นมาได้อีกเนอะ
    นึกว่าถูกใส่เข้าไปใน Junk Mail List ซะแล้ว
    เห็นบ่อยเหลือเกิน

....พอเห็นอีกครั้งก็ อืมม คล้ายๆกับครั้งที่แล้ว เมื่อต้นปี
    มาแนวเดิมอีก ผมก็ไม่ได้คิดมากอะไร

และแล้ว ผู้หวังดี ท่านหนึ่ง ในแจ้งผ่านมาในบล็อกของผมว่า

---------------------------------------
    แอบเห็นรูป + ข้อความ ของเจ้าของบล็อกที่กระทู้นี้ค่ะ

ใช่เจ้าของบล็อกไปลงไว้เองรึเปล่าคะ

http://www.pantown.com/board.php?id=3760&area=1&name=board3&topic=9&action=view

โดย: strawberry IP: 58.9.251.15 วันที่: 23 ตุลาคม 2551 เวลา:15:08:54
    -------------------------------------

ผมก็เลยคลิกเข้าไปดู........ โห คราวนี้แอบเนียน เหมือนกันแฮะ

และก็มีอีกหลายครั้ง ที่ผมถูกมองว่าผมเป็นคนไป Copy รูปของคนอื่นมา
    ทั้งๆที่ผมไปกินเอง ถ่ายมาเองกับมือ

เพื่อนบางคนมาถามว่า ผมไปกินมาจริงเหรอ เพราะเห็นรูปกุ้งทองชุบเนี่ย
    มันมีอยู่เกลื่อนไปหมด ... ผมก็คิดในใจ มันจะขนาดนั้นจริงๆเหรอ
    ก็รู้เสียเสียความรู้สึกไปเล็กน้อย ว่าผมอุตส่าห์ถ่ายรูปมาเอง
    แต่ดันกลายเป็นของคนอื่นซะอย่างนั้น

มันจึงเป็นเรื่องที่ทำให้ผมรู้สึกไม่ชอบ และไม่สบายใจ
    แต่มันก็ไม่ได้หนักหนาอะไรมากนักนะครับ

ไม่ใช่ว่าโกรธจน ต้องหาคนผิด คนทำมาลงโทษ
    แต่จะเป็นลักษณะที่ว่า ... ทำไมจึงต้องมีคนแบบนี้อยู่ในสังคมนี้ด้วย ?

บางคนบอกให้แจ้งความ .... ผมก็บอกว่า จะแจ้งข้อหาอะไรดีล่ะ ?

อ่าวทำไมไม่แจ้ง มันสิทธิของเรา ภาพของเรา
    จะให้คนอื่นไปแอบแอ้างได้อย่างไร ?
    ผมก็บอกว่า มันไม่ใช่เรื่องใหญ่ขนาด มีคนเอารูปเราไปขาย
    แล้วได้เงินเป็น หมื่นๆ แสนๆ (ถ้าเป็นอย่างนั้นจะไปขอเงินมาใช้บ้าง)

ผมคิดอยู่เสมอว่า เหตุการณ์แบบนี้ "ไม่ใช่เรื่องใหญ่"
    แต่มันก็อดใจให้ไม่คิดอะไรเลย ให้มีความสุขกับการที่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น
    ...มันก็คงเป็นเรื่องที่ยาก

ผมคงต้องขอโทษ บางท่าน
    ที่อาจจะเห็นกระทู้นี้เป็นเพียงแค่กระทู้บ่นๆไร้สาระ
    ผมแทบไม่เคยคิดที่จะโพส อะไรบ่นๆ แบบนี้เลย
    แต่ผมแค่อยากจะบอก และฝากอะไรกับสังคม Internet ไว้สักเล็กน้อยนะครับ
    เพราะว่าตั้งแต่เล่นก้นครัวมา ผมเห็นว่ามีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งมาก
    ที่แจ้งความ ดำเินินคดีกันไปแล้ว ก็มี

หากคนที่กำลังคิด หรือ เคยมีความคิด หรือ เคยทำไปแ้ล้ว
    การนำเอารูปที่คนอื่นถ่ายมา ไปแอบอ้าง
    รวมถึงนำข้อความและข้อมูล ต่างๆที่เจ้าของกระทู้ทั้งหลายตั้งใจนำมาโพสให้ดู
    ไปโพสแปะที่นู่นที่นี่ โดยตัดเรื่อง Credit ออกไปซะ
    เอาลายน้ำออกไป เปลี่ยนข้อความนิดหน่อย คนจะได้คิดว่าเราไปกินมาเอง
    ....ผม ว่า น่าละอายใจยิ่งนัก

กรุณา เลิกทำเถอะครับ

....

แก้ไขเมื่อ 25 ต.ค. 51 17:49:07

จากคุณ : Calamity - [ 25 ต.ค. 51 17:25:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom