Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<< ชายกางเข้าครัว....หอยกะพงผัดใบโหระพา....>>

ผีเสื้อ....ครั้งที่แล้วมา  ทั้ง 2 ครั้ง  ผมนำเสนอผัดหอยแมลงภู่กับใบโหระพากับผัดหอยลายน้ำพริกเผาไปแล้ว

ผีเสื้อ...มาครั้งนี้  ผมก้ยังวนเวียนอยู่กับหอย ๆ นี่แหละครับ  นัยว่า  เป็นของชอบชนิดหนึ่ง  ที่ชีวิตนี้  ขาดไม่ได้ไปซะแล้ว....ฮิฮิ

ผีเสื้อ...วันนี้จะมาสำแดงการผัดหอยกะพงกับใบโหระพา  เพราะเป็นเมนูที่ทำง่าย  ทานง่าย  หอยกะพงเป็นหอย 2 ฝา ที่มีลักษณะเหมือนหอยแมลงภู่  แต่ตัวเล็กกว่ามาก เนื้อก็ดกัน  หอยกะพงเนื้อจะนิ่มมาก ๆ เปลือกบางมาก ๆ สุกเร็วมาก ๆ เพราะฉะนั้น  จะทำอะไรกับหอยที่เปราะบางเช่นนี้  เราต้องทำเร็ว ๆ ให้เสร็จเร็ว ๆ แบบชนิดที่เรียกว่า  ต้องรู้ใจหอยนั้น ๆ เลยทีเดียว...( ความจริง 2 ที ... ฮา )

ผีเสื้อ...หอยกะพง  จะนำมาทำกับข้าวได้หลายแบบ หลายอย่างพอสมควร  แต่ที่นิยมกันมาก  ก็จะเป็นผัดนี่แหละครับ  ไม่ว่าจะผัดน้ำพริกเผา  ผัดต้นหอม  ผัดใบโหระพา และข้อสำคัญ  หอยกะพงนี้  ชอบมีแบบแกะเปลือกแล้ว  ลวกแล้ว  ใส่ถุงขายตามตลาด  ซึ่งผมจะมองอย่างเดียว  ไม่เอามาทำกับข้าวกินแน่นอน  เพราะมันไม่อร่อยเลยครับ  สู้รอจนกว่าจะเจอแบบสด ๆ มีเปลือกครบครัน เอามาล้างทำความสะอาดเอง แล้วผัดแบบใดก็ได้  จะอร่อยมาก ๆ

ผีเสื้อ...เช้า ๆ วันหยุด  ผมก็ไปตลาดเช้าที่สะพานผัก  ไปร้านของทะเลเจ้าประจำ  ได้มาทั้ง  หอยกะพงที่อยากกิน  ปูแป้นสด ๆ ปลาใบขนุนตัวไม่โตนัก..ครบองค์ที่สั่งเค้าไว้เลย  ราคาไม่แพง  หอยกะพงนี่ กิโลละ 40 บาทเท่านั้นครับ  เอามา 1 กิโล แบ่งผัด 2 แบบ ตามที่อยากจะทาน...

ผีเสื้อ...วันนี้  เลยขอนำหอยกะพงผัดใบโหระพา  มาเสนอเป็นเมนูแรกนะครับ  ปลาใบขนุนนึ่งซ็อสเต้าเจี้ยว  ไว้วันหน้าจะนำมาให้ชมครับ  ส่วนปูแป้น  ผมจัดการหลนรอบที่ 8 ไปแล้วครับ  ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเทศกาลปูแป้น  ที่อำเภอขลุง จันทบุรี  เพิ่งมีเทศกาล  ช้อนปูแป้น  ประจำปีนี้ไปหมาด ๆ เองครับ  กินช่วงนี้  ปูแป้นมันเต็มกระดอง  อร่อยเหลือหลายครับผม..

จากคุณ : OverEat - [ 27 ต.ค. 51 12:34:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom