Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สะใจจริง.. จากที่ได้ไปเปิดบูธที่CTWเมื่อกลางปีที่ผ่านมา..

เกริ่นไว้ก่อนว่ากระทู้นี้ไม่เชิงเกี่ยวกับอาหารเท่าไหร่ล่ะครับ..
    แต่อยากแชร์ประสบการณ์ทีคิดว่าทุกๆคนน่าจะเคยประสบเหมือนกัน..

ช่วงกลางปีผมไปเปิดบูธขายราเมนบนเซ็นทรัลเวิลด์สิบกว่าวัน
    เริ่มตั้งแต่เช้ายันเกือบๆ5ทุ่มแทบทุกวันเลย
    ถ้าจะขึ้นรถเมล์ก็ต้องเดินไปนั่งรถเมล์ตรงถ.เพชรบุรีซึ่งค่อนข้างไกล
    อย่างน้อยก็ไกลพอสมควรสำหรับคนที่ทำงานมาเหนื่อยๆทั้งวัน
    ก็เลยพาพี่ๆน้องๆขึ้นแชร์แทกซี่กันเพราะมีกัน4-5คน..
    ขึ้นตรงหน้าลานนี่แหละครับ
    หลายคนคงจะเดาๆเหตุการณ์ได้ละ
    *หมายเหตุ ขอเรียกคนไทยที่เอาเปรียบคนไทยบางพวกว่า "มัน"
    เพื่อสื่อถึงอารมณ์หงุดหงิดของคนทำงานทั่วๆไปได้อย่างชัดเจนมากขึ้น

วิธีแก้ปัญหา..
    กรณีที่1 กรณีปกติ
    เข้าไปนั่งเก้าอี้ผู้โดยสาร แล้วให้ลูกน้องอีกสี่คนขึ้นไปนั่งเบาะหลังเลย
    ปิดประตูให้เรียบร้อย แล้วค่อยบอกว่าจะไปไหน
    บางคันก็จะเกิดความเกรงใจ..
    จะขึ้นแทกซี่พวกนี้ต้องอย่าไปเกรงใจ
    ถ้าเราให้เขาเลือกผู้โดยสาร เขาก็ไม่เลือกเราหรอก (หน้าตาไทยๆงี้)
    ร้อยละ75 ได้ผลครับ.. เขาจำยอมไป
    ทุกทีผมก้ทำงี้

กรณีที่ 2 megaclever ฉลาด(แกมโกง)เห้ๆ "ล็อกรถ"

"จำลองเหตุการณ์จริง"
    มัน: เลื่อนกระจก
    เรา: เปิดประตูไม่ออก.. นึกในใจลื้อจะรับผู้โดยสารมั้ยฟะ มองหน้าแม่ม..
    เผอิญผมมันปากตรงกับใจ.. เลยถาม "ผู้โดยสารน่ะจะรับไหมพี่"
    มัน: จะไปไหนล่ะ
    เรา: ล็อคประตูงี้จะเข้าได้มั้ย
    มัน: ก็ถามว่าจะไปไหน
    เรา: ไปหน้าราม
    มัน: ไม่ไป

ผมจึงจดหมายเลขทะเบียน จำสีไว้ แล้วโทร1584
    ปกติผมจะไม่ค่อยโทร เพราะขี้เกียจ และประหยัดค่าโทร (น่าจะเหมือนคนอื่นๆ)
    แต่ไอ้รายนี้มันกวนสุดๆ คนเราทำงานมาเหนื่อยๆยังมาเจออย่างงี้อีก
    เมื่อโทรไปเขาจะขึ้นให้กด 1 กด 2 ต่อๆกันไป
    สำหรับผู้ที่โทรไปบ่นเรื่องแทกซี่ ไม่ต้องรอนานครับ รู้สึกว่ากด1 หรือเบอร์แรกๆสองครั้งนี่แหละ
    เพราะเขาจะเอาเบอร์ที่คนโทรไปบ่อยๆขึ้นก่อน
    พวกเบอร์คอมเพลนกระเป๋ารถเมล์ไม่สุภาพอะไร ยังบ่อยไม่เท่าเรื่องแทกซี่

โทรไปก็แจ้งรายละเอียดว่าที่ไหน ยังไง

คืนนั้นผมกับลูกน้องอีก3ชีวิตเลยถ่อไปเดินขึ้นรถเมล์ที่ถ. เพชรบุรี
    เหลือบไปเห็นไอ้คนขับหน้าเต๊ะจุ๊ยยืนสูบบุหรี่อยู่
    ผมบอกแม่ม สั้นๆ แต่ได้ใจความ

"1584 นะพี่"

2 เดือนผ่านไป.. วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์
    เป้นเบอร์มือถือทั่วๆไปนี่แหละ โทรมาถามว่า
    สวัสดีค่ะ คุณxxx นะคะ โทรมารายงานว่าจากที่ได้โทรแจ้งเรื่องแทกซี่ปฏิเสธผู้โดยสารที่หน้า ctw วันนี้ๆๆ นะคะ

ทางเราได้เรียกตัวพนักงานมาตักเตือนและได้ปรับ500 บาท บลาๆๆ แล้วนะคะ

(ช่วงบลาๆผมไม่ทันฟัง.. มัวแต่ ร้อง เยสๆ สะใจๆ อยู่ในใจ)

ขอบคุณมากครับ สู้ต่อไปนะครับ พวกนี้ต้องเอาให้หนักๆ

ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณนะคะ..

--------

จึงอยากจะขอฝากบอกเพื่อนๆนะครับ
    ตามกฏแล้วแทกซี่ไม่มีสิทธิ์ในการเลือกผู้โดยสารใดๆทั้งสิ้น
    ถ้าแทกซี่ปฏิเสธผู้โดยสาร.. ทางที่เราทำได้คือโทรแจ้ง 1584
    ไอ้เบอร์ที่อยู่ข้างๆรถนั่นแหละครับ
    ถ้ากรณีดังต้นเกิดกับคุณ ผมอยากจะขอให้เพื่อนๆยอมเปลืองตังค์ค่าโทร2-3 บาท
    อย่างน้อยก็เพื่อหยุดวงจรอุบาทว์อันนี้เหอะ..
    ทุกวันนี้รถแถวหน้าmbk, ctw, siam ที่ติดๆกันส่วนนึงก็เพราะพวกนี้แหละ
    ช่วยกันคนละไม้คนละมือนะคับ.. 1584 1584

จากคุณ : k3v1n - [ 29 ต.ค. 51 23:11:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com