Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เริ่มอาชีพน้ำปั่นแบบตาใสๆ

จากปัญหาเดิม http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B7175723/B7175723.html

เป็นการเอาตัวเข้าไปพัวพันกับปัญหา โดยที่ไม่รู้ตัวเองว่าตัวเองขาดความรู้ด้านนี้ซะมากมาย เลยต้องขอความกรุณาจาก ห้องก้นครัว ช่วยด้วยเหลือมือใหม่ตาใสๆด้วยนะครับ

ตอนแรกตั้งงบในการตั้งร้านน้ำผลไม้ปั่น ไว้แค่ในระดับหนึ่งเท่านั้น(รวมทั้งร้าน ไม่อยากให้เกิน 4 หมื่น สุดๆก็ 5หมื่น)ครับ ไม่นับการซื้อพวกผลไม้มาลองทำนะครับ

จากข้อมูลที่หามา ผมทำเคาว์เตอร์ ก็ 2 หมื่น

ส่วนเครื่องปั่น มีเซลล์บอกว่าให้ซื้อยี่ห้อ Buono น่ะครับ ราคาหมื่นกว่าบาท โอววว...ตอนแรกผมตีไว้แค่ 5 พันเอง ถ้าซื้อพวกรุ่นเล็กๆยี่ห้ออื่นจะดีกว่าหรือเปล่า ในใจผมคิด แต่ก็ดันโดนเซลล์ขายกระซิบว่า ถ้าใช้ของไม่ดี ใบมีดมันจะหักง่าย ซ่อมบ่อย ฯลฯ  ผมก็กลัวโดนเซลล์หลอก
    ผมจึงใคร่อยากถามว่า ควรซื้อยี่ห้อไหนแล้วก็รุ่นประมาณไหนดีครับ ถ้าราคาสูงหน่อย(หมื่นกว่าบาท)ผมก็สู้ได้ครับ ขอให้มันใช้งานได้คุ้มค่าน่ะครับ

ส่วนเครื่องแยกกาก ก็เหมือนกันน่ะครับ ไม่ทราบว่า รุ่นไหนประมาณไหนดี ข้อมูลในหัวโล่งกว่าเครื่องปั่นน้ำอีกครับ

ซื้อที่ไหนดีครับ ผมหาซื้อแต่ใน พาวเวอร์บาย กับร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าตรงสี่แยกเทเวศร์น่ะครับ

ผลไม้ซื้อตามท้องตลาดได้เลยหรือเปล่าครับ แต่มันจะขาดพวกผลไม้แปลกๆน่ะครับ (กีวี่ , สตอร์เบอร์รี่ ,บลูเบอร์รี่) หรือใช้แค่ส้ม ฝรั่ง สัปรส ก็พอครับ

ส่วนเรื่องคุ้กกี้ในห้องสีลม แนะนำว่าถามห้องก้นครัวจะดีกว่า
    มีคำแนะนำว่าอย่าพึ่งเปิดคู่กับน้ำผลไม้เพราะต้นทุนสูง ผมอยากทราบว่าต้นทุนของการทำคุ้กกี้นี่ราคาประมาณเท่าไรครับ (ถ้าเกินงบ ผมจะปรึกษาเพื่อนให้จ่ายเองครับ แต่ถ้าราคาสูงจริงๆ คงถอยครับ)

อาจถามมากสักนิดอย่ารำคาญกันนะครับ หากทำสิ่งใดให้หงุดหงิดก็ขออภัยไว้ก่อนนะครับ วันหลังคงได้รบกวนอีกหลายครั้ง จึงอยากฝากเนื้อฝากตัวล่วงหน้าไว้ก่อนเลยครับ

หากผมสามารถตั้งร้านให้เพื่อนได้เป็นผลสำเร็จ ผมจะถ่ายรูปให้ดูเป็นการขอบคุณที่ช่วยกันสนุบสนันสร้างโอกาสให้น่ะครับ(แต่คงไม่ถ่ายให้ติดเพื่อนมานะครับ)

**หมายเหตุใครมีสูตรน้ำอร่อยๆ อยากช่วยก็สามารถส่งมาได้ที่เมล์ผมเลยนะครับ

bank_rave@hotmail.com

จากคุณ : ม้าดีกำลังเยี่ยม - [ 6 พ.ย. 51 13:40:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com