Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 151 ... ไป Frankfurt แบบ จิ๊บๆ ... แล้วต่อด้วย France แบบจ้อยๆ ภาคจบ Bastille Market <==

สวัสดีค่ะ ... พี่ก้อยหายหน้าไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนะคะ ... แบบว่าหนีไปดูละครมาค่ะ ละครเรื่อง Woman In Black หรือใช้ชื่อไทยว่า ผีชุดดำ ชอบมากๆเลยค่ะ ทั้งเรื่องเล่นกันสองคนเท่านั้น คือ คุณภาณุเดช วัฒนสุชาติ กับ คุณดังกมล ณ ป้อมเพชร ( คนหลัง ของกี๊ดดดดด หน่อย ฮ่าๆๆๆ )

กลับมาถึงบ้านก็ห้าทุ่มแล้วค่ะ ไม่ใช่ละครเลิกดึกนะคะ ... พี่ก้อยได้โอกาสไปกินข้าวมันไก่ประตูน้ำซะเลย ไหนๆ ก็อยู่แถวๆนั้นอยู่แล้ว เสียดายร้านเสื้อชมพูดันปิด ก็เลยต้องเดินเลยไปกินร้านเสื้อสีฟ้า

อ๋ายยยยย ... มาเล่าเรื่องข้าวมันไก่เอาอะไรตอนนี้ พิมพ์ไปหิวไปนะเนี่ยย

เล่ามาซะมากมาย ไม่เกี่ยวกับเรื่องไปปารีสเลย

เอาค่ะ ... เข้าเรื่องหน่อย

พี่ก้อยไปปารีสหนนี้ น้องสาวพาไปเดินตลาดนัดแถวๆบ้านค่ะ Bastille Market เป็นตลาดนัดใหญ่เชียวค่ะ ผักสด เนื้อสัตว์ อาหารทะเล ชีส ขนมปัง เต็มไปหมด เห็นแล้วมันก็อยากซื้อไปซะทุกอย่าง ต้องใช้ต่อมมีเหตุผลแบบของน้องปุ้ยปั๊บป้ายั้งใจเอาไว้ค่ะ

Bastille Market มีวันพฤหัสแล้วก็วันอาทิตย์ค่ะ ติดตลาดตั้งแต่เช้า ซักบ่ายสอง ตลาดก็วายแล้วนะคะ บ้านน้องที่พี่ก้อยไปพักด้วยอยู่ที่ Bastille เพราะงั้น เดินออกจากบ้านแป๊บเดียวก็ถึงตลาดแล้วค่ะ แต่ถ้าใครอยากไปเดินตลาดนี้ ก็ให้ขึ้นเมโทรไปลงที่สถานี Bastille แล้วก็เดินออกไปทาง Boulevard Richard Lenoir

ถ้าจำไม่ผิด Bastille Market น่าจะเป็นตลาดที่ใหญ่ที่สุดในปารีส ... น้องพาพี่ก้อยเดินผ่านร้านขายเสื้อผ้าก่อน เสียดายเวลาน้อยไปหน่อย กลัวตลาดจะวายซะก่อน ก็เลยไม่มีโอกาสได้คุ้ยเสื้อผ้า เพราะเห็นราคา 5,7,10 ยูโรเนี่ย น่าสนมากๆ อิอิ ชอบของถูกค่ะ ถัดจากเสื้อผ้าก็เป็นพวกผัก ... ผักสดๆ สวยๆทั้งนั้น เห็นแล้วตื่นตาตื่นใจมากเลยค่ะ

งั้นพี่ก้อยพาชมตลาดซะเลยนะคะ

มาเริ่มที่ของโปรดของพี่ก้อยก่อนเลย ... มะเขือเทศ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 9 พ.ย. 51 00:08:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com