Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 152 ... ขนมจีนน้ำยำ กับ ข้าวเหนียว(ฮาง)ถั่วดำแบบบ้านๆ ค่ะ <==

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา พี่ก้อยตายใจมากๆค่ะ ว่าอาทิตย์นี้คงจะไม่ทำอาหารอะไรให้คุณพ่อเพิ่มเป็นพิเศษ ... จำได้ว่ามีแกงเขียวหวานแช่ตู้เย็นเอาไว้ 2 ถุงใหญ่ๆ ... อิอิ ได้ทีขอเบี้ยวพักผ่อนซักอาทิตย์นึงค่ะ จะได้เอาเวลาไปทำงานอะไรที่มันคั่งค้าง

พอตอนสายๆวันเสาร์ ... เก๋เอาแกงออกมาอุ่น

อ๋ายยยยยยยยย ... ทำไมมันขึ้นฟองนิดๆ ลองชิมดู ไม่ได้แล้วหล่ะค่ะ ออกเปรี้ยวๆนิด คนธาตุอ่อนอย่างคุณพ่อทานไม่ได้เด็ดขาด ท้องเสียขึ้นมาไม่คุ้มจริงๆค่ะ

มานึกๆดูว่าทำไมแกงมันถึงได้เสีย สงสัยอาทิตย์ที่แล้ว พี่ก้อยทำ Bolonese Sauce 6 หม้อโตๆ เพื่อจะเอาขึ้นไปที่เขาใหญ่ แล้วก็เลยเอาหมูบดหลายกิโลไปแช่ไว้ที่ช่องบนสุดที่เก็บแกงเขียวหวานไว้ คิดเอาเองว่าคงจะไปแย่งความเย็น ... นึกๆ ก็เจ็บใจ ทำไมไม่เอาแกงยัดช่องแข็งไปซะตั้งกะวันแรกก็ไม่รู้

พี่ก้อยหน่ะบอกคุณพ่อซะดิบดีเลยนะคะว่า ไปไดร์ฟกอล์ฟกลับมา ผ่านตลาดพัฒนาการเนี่ย ก็ให้ซื้อขนมจีนมาซัก 2 กิโล ... เอาหล่ะซิ แกงเขียวหวานเสีย ยังดีนะ ยังมีแกงปลาดุกอีกอย่าง ที่เอามาทานกับขนมจีนได้ แต่แกงมันก็มีนิดเดียวค่ะ ... ขนมจีนทานกันสามคน ยังเหลืออีก 1 กิโล

พี่ก้อยนึกๆๆ  ... เอ จะเอายังไงดีกับขนมจีนที่เหลืออีกตระกร้านึง ... ได้การหล่ะ เอามาทำน้ำยำราดเอาดีกว่าค่ะ เมนูเที่ยงวันอาทิตย์ก็เลยได้ออกมาเป็นขนมจีนน้ำยำอย่างนี้ค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 9 พ.ย. 51 20:56:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com